Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำการทำ Raid 1 บนวินโดว์7ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำการทำ Raid 1 บนวินโดว์7ครับ

ผมจะทำ Raid 1ระหว่างไดว์ G,H ตอนนี้มีข้อมูลทั้งหมดอยู่ในไดว์ Gแล้วครับ

ถ้าดูจากคลิปนี้เขาเริ่มจากการที่ยังไม่ฟอร์เมตฮาร์ดดิส ซึ่งยังไม่ตรงกับที่จะทำครับ

BORKED
    Last edited by cherryONE; 29 Nov 2010, 20:51:33.

คลิกขวาแล้ว Delete volumes ให้เป็นสี เทา ทั้งสอง ตามคลิป

Comment

ข้อมูลหายน่ะครับทำ Raid1 หาที่สำรอง ข้อมูลออกครับ

Comment

Originally posted by Chudjane75 View Post
        ข้อมูลหายน่ะครับทำ Raid1 หาที่สำรอง ข้อมูลออกครับ
        ข้อมูลที่ไดรว์ G มันมีเท่านี้ครับ ประมาณ 1.3TB

Comment

- - ผมว่าข้อมูลมัน หาย แน่นอน อ่ะครับ เอาไงดี หว้า

Comment

ต้องทำตามนั้นจริงๆ ช่วงนี้เสี่ยงมาก

เพราะปรกติจะเก็บสำรองไว้3ชุด ฮาร์ดดิส 2TB 3ลูก ตอนนี้เหลือแค่ชุดเดียว

Comment

มีเรื่องจนได้ เมื่อตอนเย็น เกิดไฟฟ้าดับยาวๆ เครื่องสำรองไฟก้เอาไม่อยู่ กำลังโกสฮาร์ดดิส แบบ Disk to Disk เครื่องดับกลางอากาศ แต่รอดมาได้ ข้องมูลยังอยู่ครบ

ตอนนี้ก็กำลังเริ่มใหม่ รออีกประมาณ 9ชั่งโมงกว่าๆ ถึงจะเสร็จ

Comment

ที่บอร์ดทำ Raid ไม่ได้เหรอครับ ถึงมาทำใน วินโดว์ หรือมี Tip อะไรหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by songonline View Post
                  ที่บอร์ดทำ Raid ไม่ได้เหรอครับ ถึงมาทำใน วินโดว์ หรือมี Tip อะไรหรือเปล่าครับ
                  SATA 1-4 เซ็ทเป็นRaid อยู่ครับ
                  SATA 3-4มันจะไปเข้า Raid 0ครับ
                  เพราะพอร์ตSATA 1-2 ทำRaid 0อยู่แล้ว

Comment

Working...
                  X