Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิจารณ์ X-Fi XTreme Audio กับ X-Fi Xtreme Music ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิจารณ์ X-Fi XTreme Audio กับ X-Fi Xtreme Music ทีครับ

วิจารณ์ X-Fi XTreme Audio กับ X-Fi Xtreme Music ทีครับ

อยากทราบว่ามันแตกต่างกันอย่างไร นำไปใช้งานในด้านใด ตัวไหนจะเหมาะสม

(อยากได้ตัวที่เสียงเบสชัดเจนๆ เอามาฟังเพลง) ขอบคุณครับ

X treme Audio กูรูฟันธงมาว่า "ไม่เหมาะสมกับราคาด้วยประการทั้งปวง" และ "ไม่สมควรเรียกตัวเองว่า X fi"

X treme music กูรูฟันธงมาว่า "เล่นเกม+ดูหนังเหมาะสมที่สุด" เพราะถอด DTS ได้ เสียงหลอกหูมันส์ดี ถึงมันจะชื่อ music ก็เหอะ แต่ไม่เห็นพูดถึงเรื่องฟังเพลงแฮะ(แต่ไม่ได้เลวร้ายนะ ใช้อยู่เหมือนกัน)

ฟังเพลงเอาเบสคงเป็นเพลงตลาด(เดานะ เดา)
    ถ้าเป็นเพลงตลาดกะเพลงผับแล้วล่ะก็ เวลาถามหาการ์ด หา"การ์ดดูหนัง" ดีกว่าครับ ถึงจะบอกว่ามันเป็น "เพลง" ก็เถอะ แต่แนวเพลงผับเพลงตลาด เชื่อเถอะแนวเสียง"หนัง"ทั้งนั้น ไม่พูดถึงเซอรร์ราวน์รอบตัวกระหึ่มบึ้มๆอะไรทำนองนั้นนะ หมายถึงรายละเอียดของเสียงอ่ะ
    "การ์ดฟังเพลง" ในความหมายมันคือ jazz Audiophile ไรพวกนั้นมากกว่า เพราะต้องการแหลมไปไกล ไกล๊ ไกล เบสลึก กลางนุ่มนวลอ่อนหวาน ไดนามิกดี บลา บลา บลา ซึ่งเพลงผับ เพลงตลาด ไม่น่าทำมาดีขนาดนั้น

IMHO ฟังหูไว้หู เชื่อเลยก็ใช่ที่ รอท่านต่อไปจะเป็นการดี จงรอก่อนเถิด

Comment

X-Fi Xtreme Music เป็นคำตอบสุดท้าย

Comment

ไม่ได้ เป็น "กูรู" และไม่ได้ "หูทอง" สำหรับผมที่เคยใช้ทั้งสองตัว การ์ดแต่ละตัว แค่เสียงต่างกันเฉยๆ ผมฟังไม่ออกหรอกว่าอันไหนดีกว่า อยากได้ เบส-แหลม ก็ปรับเอา ไม่เห็นยากเลย proceser ผมมีเยอะ

Comment

"ไม่สมควรเรียกตัวเองว่า X fi"
          ประเด็นนี้มันมาจากว่า ตัวชิพ dsp มันไม่ได้ตระกูลเดียวกับ x-fi รุ่นอื่นครับ
          จำไม่ได้แล้วว่ารุ่นไหน แต่เป็นตระกูลใกล้เคียงกับaudigyครับ

auzentech x-fi bravuraอีกตัวที่ไม่ได้ใช้ชิพdsp ตระกูลx-fi

สาเหตุที่ไม่นิยมอีกอย่างคือมันถอดdts ไม่ได้เหมือน x-fi music (sb0460)

------

แนวเสียงไม่เคยฟัง ครับ รุ่นนี้ เลยบอกไม่ได้

Comment

Originally posted by The_ripper View Post
            X treme Audio กูรูฟันธงมาว่า "ไม่เหมาะสมกับราคาด้วยประการทั้งปวง" และ "ไม่สมควรเรียกตัวเองว่า X fi"

X treme music กูรูฟันธงมาว่า "เล่นเกม+ดูหนังเหมาะสมที่สุด" เพราะถอด DTS ได้ เสียงหลอกหูมันส์ดี ถึงมันจะชื่อ music ก็เหอะ แต่ไม่เห็นพูดถึงเรื่องฟังเพลงแฮะ(แต่ไม่ได้เลวร้ายนะ ใช้อยู่เหมือนกัน)

ฟังเพลงเอาเบสคงเป็นเพลงตลาด(เดานะ เดา)
            ถ้าเป็นเพลงตลาดกะเพลงผับแล้วล่ะก็ เวลาถามหาการ์ด หา"การ์ดดูหนัง" ดีกว่าครับ ถึงจะบอกว่ามันเป็น "เพลง" ก็เถอะ แต่แนวเพลงผับเพลงตลาด เชื่อเถอะแนวเสียง"หนัง"ทั้งนั้น ไม่พูดถึงเซอรร์ราวน์รอบตัวกระหึ่มบึ้มๆอะไรทำนองนั้นนะ หมายถึงรายละเอียดของเสียงอ่ะ
            "การ์ดฟังเพลง" ในความหมายมันคือ jazz Audiophile ไรพวกนั้นมากกว่า เพราะต้องการแหลมไปไกล ไกล๊ ไกล เบสลึก กลางนุ่มนวลอ่อนหวาน ไดนามิกดี บลา บลา บลา ซึ่งเพลงผับ เพลงตลาด ไม่น่าทำมาดีขนาดนั้น

IMHO ฟังหูไว้หู เชื่อเลยก็ใช่ที่ รอท่านต่อไปจะเป็นการดี จงรอก่อนเถิด

Comment

Working...
            X