Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามหน่อยครับว่าทำยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามหน่อยครับว่าทำยังไง

คือว่าผมมีเครื่องเล่นdvd ที่ต่อสาย hdmi เข้าtv เเต่ผมอยากได้แต่ภาพและให้เสียงมันออกกับซัพที่ใช้สายธรรมดาต่อคับ(แดง ขาว)ได้ไหมครับ คือไม่มีเครื่องเสียงที่ต่อhdmi ได้ เเต่ก็ไม่ชอบเสียงที่ออกกับtv อะครับ. หรือใครมีชุดเครื่องเสียงหรือเครื่องเล่นถูกๆ ผมสนใจ ฮี่ๆ

ดันเผื่อท่านใดมีข้อเสนอแบบเทพๆ

Comment

ต้องดูตูด(DVD) น่ะครับ ว่ามี ช่องให้ต่ออะไรได้บ้าง
      หรือทั้งชุดเลยก็ดีครับ
      ปล.ไม่เทพ
      Last edited by Besick; 3 Dec 2010, 04:17:40.

Comment

ตูด DVDมี สายธรรมดา component. Hdmi. แล้วก็ช่อง optical? ที่เป็นเข็มอะครับ

Comment

ลองต่อแบบนี้ดูนะครับ
          1.ต่อสาย HDMI ไปที่จอ
          2.ต่อสาย ขาวแดงที่เขียนว่า L-R ไปที่แอมป์ที่คุณมีอยู่
          3.ฟังเสียงดูว่า ออกที่จอ หรือ ที่แอป์ หรือทั้งสองอย่าง
          3.1ถ้าออกแต่จอ ลองปรับ ฟังชั่นใน DVD ดูก่อนว่าสามารถเลือกเสียงออกได้มั้ย
          3.2ถ้าออกทั้งสองอย่าง ก็ปิดเสียงที่จอทีวี จะได้ไม่กวนเสียงจากแอมป์
          3.3ออกที่แอมป์ แจ่มเลย
          ถ้าปรับข้อ3.1ไม่ได้(เสียงออกแค่ HDMI เท่านั้น) ก็ต่อสาย RCA สีเหลืองไปที่จอ แล้วต่อ L-R ขาวแดงไปที่แอมป์
          ใช้แบบนี้ไปก่อน จนกว่าจะซื้ออุกรณ์มาเพิ่ม

Comment

ตามข้างบนเลย
            ถ้ามี HDMI กับ opticial มันก็ต้องปรับเลือกโหมดได้
            หรือไม่ก็ซื้อ avr มา ต่อกับ opticial (อันนี้เสียตัง แน่นอน)

Comment

Working...
            X