Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา ลำโพงวางใกล้โทรศัพท์แล้วมีเสียงสัญญาณแทรก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา ลำโพงวางใกล้โทรศัพท์แล้วมีเสียงสัญญาณแทรก

ท่านใดมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ
    คือ ถ้าเอาอุปกรณ์ไร้สาย เช่น notebook ต่อ wireless หรือ โทรศัพท์เล่น 3g,edge แล้วจะมีสัญญาณแทรกเข้าลำโพง ซึ่งมีวิธีแก้อย่างไรกันบ้างครับ

เป็นปกติคับ

Comment

สัญญาณแทรกเข้าอะไรครับ ลำโพงคอมพ์หรือลำโพงโน๊ตบุ้ค แล้ววางลำโพงใว้ใกล้อะไรครับ ตัวโทรศัพ์หรือ ตัวไวเลส
      ห้องผมก็ต่อไวเลส เครื่องส่ง-เครื่องรับ อยู่ในห้องหมด ทุกอย่างอยู่ใก้ลกันหมด ไม่เห็นมันจะเข้าเลย แอมป์ประกอบเองไม่ได้ออกแบบให้ป้องกันสัญญาณรบกวนด้วย ยกเว้นว่าโทรศัพท์มือถือที่กำลังใช้สายอยู่เอาไปจ่อใกล้ๆแอมป์น่ะ

Comment

iphone นอนเล่นเน็ต ใกล้ๆ sat,sub ครับ ระยะประมาณ 50cm - 1m ครับ ดังเป็นระยะ เลยครับ ประมาณ ไม่เกิน 3 นาที จะแทรกมาครั้งนึง

Comment

iphone มันเคลื่อนย้ายได้ง่ายหนิครับ ก็ย้ายไปไกลๆ ระยะ 3 ฟุตน่าจะปลอดภัย

Comment

อ่อครับ
            พอดีแค่สงสัยว่าคนอื่นเป็นแล้วมีวิธีแก้ยังไงบ้าง
            งั้นสงสัยต้องใช้วิธีนี้แหละครับ
            ว่าแต่พอมีลำโพงไหนที่มันมีระบบป้องกันบ้างครับ

Comment

มีครับรุ่นแพงๆนั่นหล่ะ แต่ต่อให้แพงแค่ไหนมันก็ไม่ 100 % หรอกแก้ที่ต้นเหตุดีกว่าที่ปลายเหตุ สัญญาณรบกวน
              ถ้าความถี่สูงๆ มันจะทะลุทะลวงทุกอย่างได้ และยิ่งใก้ ค่าวัตต์ในการส่งมันจะยิ่งมากขึ้นอีก

Comment

มันขึ้นอยู่กับ สายสัญญาณที่ใช้ดว้ยมั้งครับ
                ถ้ามีชิล ป้องกันดีดี สัญญาณไม่น่าจะแทรกง่ายขนาดนั้น
                แต่ก่อนก็เคยเป็น อยู่ดีดี ได้ยิน้สียง ฝรั่งคุยกันทางวิทยุ งงเลย - -a

Comment

เคยเจอปัญหานี้ครับ ลำโพงถูกๆมันไม่ได้shield มา วางมือถือไว้ใกล้ๆกับลำโพง เวลาโทรศัพท์มือถือสายเข้าจะสัญญาณแทรก มาดังที่ลำโพง ดัง ตรู๊ดๆ

แต่ตอนนี้ทั้ง controllerลำโพงมีวงจรขยายอยู่ในกล่องกระดาษ
                  dac ก็เป็นกระสือ เอาตัวถังอะลู มาครอบไว้ไม่ได้มิด
                  ก็ไม่มีปัญหาอะไร

Comment

ครับลำโพงไม่ได้ shield วิธีแก้ที่ง่ายที่สุดคงต้อง เอา iphone ออกไกลๆ
                    วิธีแก้แบบยากๆ ซื้อลำโพงใหม่ พวกสายสัญญาณ ก็ควรเป็นแบบมี shield นะครับ

ผมเคยใช้สายสัญญาณ nordost ที่มันแบนๆใสๆสวยๆ ราคาไม่ใช่ถูกๆ โดนกวนกระจายเวลาอยู่ใกล้สายไฟที่เดินในกำแพงหรือว่ามันมีอะไรอย่างอื่นอยู่ในกำแพงอันนี้ผมก็ไม่รู้หละ

ในกำแพงผมเดินสายไฟที่ไม่มีชิลพอเอาสาย nordost ไปชิดกำแพงนี่จี่ๆๆๆ ออกลำโพงเลยไม่ใช่สาย nordost ไ่ม่ดีครับ แต่่ว่าไม่เหมาะกับผม จะให้ไปเดินสายไฟในกำแพงแบบมี shield ก็ใช่ที่ เลยจัดการขายสาย nordost ทิ้งเรียบร้อย เปลี่ยนไปใช้ vandenhul เอาไปชิดกำแพงเลยเงียบกริบ 555

ของคุณก็เช่นกันไ่ม่ใช่ว่าลำโพงไม่ดี แต่เอา iphone ออกไกลๆดีกว่าครับ
                    Last edited by pongmet; 3 Dec 2010, 11:55:42.

Comment

ปกติครับ....อยากให้เงียบ
                      สงสัย..ต้องหาฟอยล์ ห่อไก่มาหุ้มแล้วล่ะ...555+

Comment

Working...
                      X