Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปกติ ปุ่มสลับการ์ดจอที่เครื่องของ Y470 นี้พอสลับจากธรรมดาไปแบบประสิทธิภาพสูงแล้ว การ์ด nvidia จะเปิดเองมั้ยครับ เพราะของผม พอสลับไปมีป๊อปอัพฟ้องบอกว่าประสิทธิภาพสูงแต่พอใช้โปแกรมเชคปรากฎว่ายังเป็นตัว intel อยู่เลยครับ nvidia ไม่ยอมเปิด แบบนี้ปกติมั้ยครับ พอดีเพิ่งหันมาเล่น optimus

Comment

• ^
      ^
      ^
      ปกติครับ

คืองี้ครับ สวิทช์ที่หน้าเครื่องนั้น ไม่ใช่สวิทช์เปิด/ปิดการ์จอ nvidia นะครับ
      แต่เป็นสวิทช์สำหรับ เปิด/ปิดระบบ optimus

นั่นหมายความว่า ถ้าสวิทช์นั้นปิดอยู่ ก็จะไม่มีการสลับการ์ดจอใดๆทั้งสิ้น ถึงแม้ว่าเราจะเซ็ตอะไรต่างๆแล้วก็ตาม จะคลิ๊กขวาเลือกรันด้วยการ์ดจอ nvidia ก็ไม่ได้ มันจะไม่มีให้เลือก เพราะระบบ optimus ถูกปิดใว้

แต่ถ้าสวิทช์นั้นเปิดอยู่ ก็ไม่ได้หมายความว่า การ์ดจอ nvidia จะเปิดอยู่ตลอดเวลา มันจะทำงานก็ต่อเมื่อเราเปิดโปรแกรมหรือเกมส์ที่เราได้ตั้งค่าเอาไว้แล้วว่าใหัรันด้วยการ์ดจอ nvidia ครับ

ที่ท่านเห็นว่ามันยังเป็นการ์ดจอ intel อยู่เป็นเพราะว่า ยังไม่ได้เปิดเกมส์หรือโปรแกรมที่กำหนดใว้ครับ

ผมก็ใช้ Y470 อยู่เหมือนกัน มีไรก็พอถามได้

Comment

• ขอบคุณมากครับๆ ชัดเจนเลยตอนแรกคิดว่าเป็นสวิทซ์ลวงโลกซะแล้ว ฮาๆๆๆ

Comment

• ***งหาย ไปนาน เปิดร้านเกม ได้แต่อ่าน ไม่มีเวลา มาเฝ้าบอร์ด OCZ

วันนี้กลับมาแล้ว รายงานตัว เตรียมดูดความรุ้ อีกรอบ

เพราะ ปิดร้านเกม ไปละ กลับไปทำงานเดิมดูอีกรอบ

พร้อมกับ จัด โนตบุคใหม่ กลับบ้านด้วย เดียวค่อยมา รีวิว แต่มันอาจจะเก่า มีคน รีไปแล้วเป่าหว่า

Asus N53SN-1ASZ

ราคา เนอะๆ 29200 จาก JIB (ของแถมเล็กๆน้อยๆ ซอพเคส แถมมาก็ ใช้ไม่ได้ 555)

แพง คุ้มกับค่า ลำโพง + การ์ดเจอ เพิ่มนิดไหมเนี้ย อีกรุ่นสเปค แถบจะเหมือนกัน 22000 เองง่ะ

ตอนนี้ ไม่สะดวก ไว้เดียวค่อย เอามาให้ชมกัน แต่สลับ การ์ดจอได้ไหมน่อ

Comment

• ^
            ^
            ^
            ให้ไวเลย

Comment

• ลิงค์นี้หน้าที่4 กระทู้ที่40 จะมีตัวอย่างและวิธีแก้ไขเกมส์ที่ มันยังไม่ยอมให้ใช้การ์ดจอ GT ครับ อย่างเช่นเกมส์โชกุลเลย ผมเคยโพสรูปลงไปในคลับนี้ตอนนั้นที่หน้าออฟชั่นมันจะให้การ์ดของNvdia แต่ตอนนี้มันโชว์การ์ด GT แล้วครับแต่ยังติดปัญหาอยู่ที่ทำไมแรมมันโชว์แค่ 500กว่าเอง มันยังไม่โชว์2G โดยประมาณผมกำลังคอยช่วยติดตามเรื่องระบบoptimusให้ทุกคนครับหวังว่ามันจะเป็นประโยชน์ คนที่ผ่านมาที่ใช้ควรจะคลิกเข้าไปดูนะคับ

http://forums.totalwar.com/showthrea...ferences/page5

Comment

• ู^
                ^
                ^
                ขอบคุณมากๆครับ

เพื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก

Comment

• 2011-09-23_00002.jpgจากที่เวปที่ผมให้เข้าไปดู คนในนั้นเขาเห็นแรมมันโชว์ถูกครับ แต่ผมแก้ไขแล้วแรมผมมันยังเป็นห้าร้อยอยู่เลย งงมากๆ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าผมแก้ไขอะไรผิด หรือจะทำยังไงกันแน่ให้แรมมันขึ้นมาโชว์ในเกมส์ได้ถูก
                  ภาพตัวอย่างที่ผ่านการแก้แล้วจากเดิมมันจะโชว์เป็นintel
                  Last edited by pheet13; 23 Sep 2011, 14:59:58.

Comment

• ถามหน่อยครับ ใครใช้ y470 ผมอยากทราบว่าของเพื่อนๆ ถ้าเปิดในสถานะ ไอเดิล แบบ ฟังเพลง เล่นเนตนี้ อยู่กันได้ กี่ชั่วโมงครับ เพราะของผมมันได้แค่ประมาณ 2 ชั่วโมงนิดๆ ผมลองเชคกับ everest ดูแล้วค่า warelevel อยู่ที่ 11% Design capacity อยู่ที่ 5670 Fullycharge อยู่ีที่ 5020 แบบนี้ถือว่าผิดปกติใช่มั้ยครับ แต่ก็คงส่งเคลมไม่ได้หรอกทำใจแล้ว

Comment

• เจ้าปัญหาจริงๆ สำหรับ YX70

เป็นกำลังใจให้ผู้ใช้หน้าใหม่แล้วกันครับ

Comment

• Originally posted by asakuraong View Post
                        ถามหน่อยครับ ใครใช้ y470 ผมอยากทราบว่าของเพื่อนๆ ถ้าเปิดในสถานะ ไอเดิล แบบ ฟังเพลง เล่นเนตนี้ อยู่กันได้ กี่ชั่วโมงครับ เพราะของผมมันได้แค่ประมาณ 2 ชั่วโมงนิดๆ ผมลองเชคกับ everest ดูแล้วค่า warelevel อยู่ที่ 11% Design capacity อยู่ที่ 5670 Fullycharge อยู่ีที่ 5020 แบบนี้ถือว่าผิดปกติใช่มั้ยครับ แต่ก็คงส่งเคลมไม่ได้หรอกทำใจแล้ว
                        ได้เปิดพวก gadget อะไรใว้หรือเปล่าครับ ถ้าเปิดใว้ก็ให้ปิดไปเลย
                        หรือถ้ากลัวไม่สวยก็ลองไล่ปิดทีละตัว ดูว่าตัวไหนที่มันกินแบตฯก็ปิดมันซะ

คือผมก็โง่อยู่พักใหญ่เลยเหมือนกันครับ ว่าทำไม่แบตฯอยู่ได้แค่ 2 ซม. นิดๆ ทั้งๆที่เปิดเครื่องทิ้งใว้เฉยๆ
                        ซึ่งผมจำได้ว่าเมื่อก่อนแบตฯมันอยู่ได้นานกว่านี้มาก
                        งมอยู่นานเลย ไปตั้งค่า Energy Management ให้เป็นแบบประหยัดสุดๆก็แล้ว ตั้งค่าโน้นนี่นั่นก็แล้ว
                        มาวันนึงก็สะดุดตากับ gadget ที่เปิดใว้ ก็เลยลองปิดดู ปิดหมดทุกอันเลย เออ.. หายครับพี่น้อง

ตอนนี้ผมก็เลยปิดมันไปหมดแล้ว ไม่ได้เปิดใว้เลยซักอัน

Comment

• Originally posted by Shiroda View Post
                          ขอบคุณมากเลยครับ ที่ช่วยตอบ
                          วิธีของคุณ Hang998 ผมลองมาก่อนแล้วครับ แต่ไม่ตอบสนองเลย
                          ่แต่ผมแอบติดอย่างหนึ่งครับ
                          เมื่อวานผมเรียน Solicwork เหมือนเดิมครับ แต่ว่าผลลองเอาให้มันใช้ออนบอร์ด รันดู ผลกลับว่ามันดันลื่นกว่าใช้การ์ดจอประมวลผล
                          แม้ภาพจะไม่สวยเท่า แต่มันลื่นแบบเห็นข้อแตกต่างได้เลยครับ ผมก็งงๆ
                          Originally posted by Shiroda View Post
                          รบกวนหน่อยนะครับ
                          ผมใช้ Lenovo y460 ตัวGforce gt425M optimus น่ะครับ เจอปัญหาที่อยากให้ช่วยหน่อยนะครับ
                          ปัญหาของผมคือว่า ใช้ Solidwork2007 มันกระตุกคอด อ่ะครับ ทำยังไงดีเอ่ย ลองปรับให้โปรแกรมมันใช้ การ์ดจอรันแล้วก็ยังกระตุก พอจะมีวิธีช่วยผมไหมครับ
                          มันกระตุดคอด คอด เลยนะ ผมก็เครียดเลยเพราะผมเรียนแล้วทำตามอาจารย์ไม่ทัน
                          แล้วเพิ่งถอยมาช่วงต้นปีเองด้วย ไม่คิดว่ามันจะกระตุก
                          **รบกวนหน่อยนะครับ
                          Originally posted by REDSTORM View Post
                          ไม่น่ากระตุกนะครับ ถ้าไม่สร้าง part ที่มีหลายๆ solid body
                          หรือ assembly ที่ซับซ้อน มี part เยอะๆ

ลองทำตามนี้ดูก่อนครับ ดูว่าการ์ดจอ nvidia มันทำงานจริงหรือป่าว
                          Originally posted by Hang998 View Post
                          ไม่แน่ใจว่าคุณลงวินโด้เองหรือไม่ ?

วิธีแก้เบื้องต้นให้ทำตามตัวอย่างนี้ !
                          Originally posted by freeedom View Post
                          ลองโหลด NVIDIA TEST TOOL จากหน้าแรกมารันดูครับว่ามันเปิดหรือยัง
                          ลองคลิกขวาโปรแกรมที่จะรันจะเห็นเมนู เรียกใช้กับตัวประมาลผลกราฟฟิก แล้วเลือก ......nvidia ครับ
                          ขอแนะอีกอย่างสำหรับที่จะใช้ Solicwork 2007 ในนี้คือ การรันออนบอร์ดกลับทำงานได้ดีกว่ารันบนการ์ดจอนะครับ คุณ Hang 998 ได้บอกผมมาว่า แม้แต่ฝรั่งยังมีปัญหาเหมือนกัน ผมจึงลองใช้ Solicwork 2010/11 ลองดูกลับว่า ใช้งานได้รื่นกว่า 2007 ง่ายๆครับ เลิกใช้ 07 ไปใช้ ตัวใหม่ ลื่นกว่าเยอะเลย

Comment

• Solidwork 2011 ใช้การ์ดจอแยกได้ไม่มีปัญหา

หรือเลือกให้ใช้ออนบอร์ดก็ได้ ไม่มีปัญหา แต่ว่าหน่วงกว่าพอสมควร

Comment

• ^
                              ^
                              ^
                              ใช่เลย

Comment

• มันหน่วงจริงครับ แต่ถ้าได้ลองไปใช้ 2007 ก่อนแล้วมาใช้ 2011 จะบอกว่า มันลื่นกว่ามะว๊ากก 555

Comment

Working...
                                X