Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความคิดเห็นนิดนึ่งครับเรื่อง คาปาซิเตอร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความคิดเห็นนิดนึ่งครับเรื่อง คาปาซิเตอร์

เหตุด้วยผมจะเล่น soundcard ตระกูล x-fi แต่ สงสัยเรื่องการโมว่า คาปาซิเตอร์ แบบ
    Electrolytic Capacitor กับ Solid Capacitor แบบไหนให้เสียงดี และเหมาะ กับ card ตระกูล x-fi

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อขอความรู้และแชร์ประสบการ จึงอยากให้คนที่มีประสบการช่วยอธิบายนิดนึ่งนะครับ

การ์ด Auzentech X-Meridian 7.1 2G เพิ่งออกมาใหม่ ใช้ C ทั้ง2ประเภท เอารูปมาให้ดูเป็นแนวทางครับ
    คิดว่าใช้ตามหน้าที่ของมันนะครับ ว่าภาคไหนควรใช้แบบไหน รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

Comment

ยังหาค่าที่ต้องการ ในยี่ห้อเดียวกันรุ่นใกล้เคียงกันมาเทียบไม่ได้ (พวกนี้เป็นประเด็นอย่างแรง)
      - -. ที่เคยลองค่ามันผิดกันเยอะมากแถมทำพังไปก่อนเบิร์นเสร็จอีก

solid capa มันดูยี่ห้อยากมาก
      ดูออกแต่ของsanyo

Comment

คือปกติ เห็นคนที่โม ขายนะครับ จะเลือกอย่างใดอย่างนึ่ง ครับ อันนี้ไปเห็นจากกระทู้ที่ขายนะครับ เลยสงสัย อันนี้ผมอ่านมาทั้ง2แบบ ว่าหลักการทำงานมันเป็นอย่างไรพอทราบนิดหน่อยแต่อยากรู้ว่าคนที่ได้นำไปใช้จริง คาปาซิเตอร์ 2 แบบนี้ให้เสียงต่างกันเยอะมั้ย ถ้าขึ้นอยู่กับลำโพง และ ไฟล์เพลง และอุปกรณ์ ตัวอื่นที่ไม่ได้พูดถึง อันนี้ พอเข้าใจ แต่แค่คาใจเรื่อง ตัวคาปาซิเตอร์ นี้และครับ อ่านมาแล้ว รู้สึกว่ามันดีทั้ง2อย่าง แต่มันขัดแย้งในเรื่องของการขายเปล่าครับ เลย 2 อย่างจะไม่ค่อยได้ใส่ร่วมกันเท่าไหร แต่แอมป์หลอด
        ต้องร้อนถึงเสียงจะดีอันนี้ไม่รู้เข้าใจถูกหรอเปล่า ยังไงก็ คิดว่าเป็นแนวทางนะครับ แนะนำนิดนึ่งจากประสบการ เพือเป็นแนวทางให้หน่อยนะ ครับ

Comment

ลองPMถามชวนคนที่รับโม ให้เค้าช่วยเข้ามาให้ข้อมูล
          เหตุใดเค้าถึงเลือกใช้เฉพาะCแบบนึง โดยไม่สนใจอีกแบบนึง
          คุณจะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นว่า อะหลั่ยแบบไหนที่ให้เสียงได้ถูกใจคุณ

คนที่เค้ารับโม เค้าน่าจะรู้จักและเข้าใจการทำงานของมันเป็นอย่างดี แต่อยู่ที่เค้าจะแชร์ข้อมูลให้คนอื่นมากน้อยแค่ไหนด้วย

Comment

Originally posted by keang View Post
            ลองPMถามชวนคนที่รับโม ให้เค้าช่วยเข้ามาให้ข้อมูล
            เหตุใดเค้าถึงเลือกใช้เฉพาะCแบบนึง โดยไม่สนใจอีกแบบนึง
            คุณจะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นว่า อะหลั่ยแบบไหนที่ให้เสียงได้ถูกใจคุณ

คนที่เค้ารับโม เค้าน่าจะรู้จักและเข้าใจการทำงานของมันเป็นอย่างดี แต่อยู่ที่เค้าจะแชร์ข้อมูลให้คนอื่นมากน้อยแค่ไหนด้วย
            +100 ^ ^

Comment

Originally posted by keang View Post

ขอบคุณมากมาย แต่ผมได้คำตอบมานิดหน่อยและครับ เพียงแต่คนที่ได้ใช้ ผลงานของคน โม ประทับใจ แค่ไหน ^ ^ อยากแชร์ประสบการ นิโหน่ย ครับ

Comment

แต่อยู่ที่เค้าจะแชร์ข้อมูลให้คนอื่นมากน้อยแค่ไหนด้วย
                +1 ครับ

Comment

... ลืม ...
                  ผมมีตอบคร่าวๆไปทางPMก่อนที่จะแนะนำให้มาตั้งกระทู้แล้ว

ในกระทู้โมให้เจ๊ง จะมีเรื่องพวกนี้แทรกเป็นช่วงๆ ถ้าสนใจ...วันไหนว่างไม่รู้จะทำไร ก็ลองอ่านดูครับ

Comment

... ลืม ...
                    ผมมีตอบคร่าวๆไปทางPMก่อนที่จะแนะนำให้มาตั้งกระทู้แล้ว

ในกระทู้โมให้เจ๊ง จะมีเรื่องพวกนี้แทรกเป็นช่วงๆ ถ้าสนใจ...วันไหนว่างไม่รู้จะทำไร ก็ลองอ่านดูครับ

อ่านอยู่เลยครับ ยาวมากกกกกกกกกกก ^ ^

Comment

ยาวไม่ยาวก็ ปีกว่าแล้วครับ !!

Comment

ดัน เผื่อมีคนอยาก แชร์ประสบการ ^ ^

Comment

สรุป ต้องฟังครับ....

อิอิ

Comment

ไม่มีคนสนใจ wet tantalum เหรอ ผมชอบมากเลย
                            แต่ยังเดาบุคลิกมันไม่ออกเลย รู้แต่ใส่ไปแล้วชอบ

----------------

ถ้าจะฟังเทียบ กรณี เอาเทียบของ2เจ้าที่โมมาแล้วตรงๆ อย่าลืมว่า
                            ตำแหน่งที่เขาเปลี่ยนc มันมีตรงไหนต่างกันบ้าง
                            ชนิดc ที่ใช้ในตำแหน่งที่เหลือ ที่ไม่เหมือนกัน
                            ยี่ห้อ-รุ่น-ค่าที่ต่างกัน(ค่าต่างกันเยอะมากตรงไฟเลี้ยงชิพdsp)
                            opampเบอร์ที่ใช้
                            adaptor opampที่ต่างกัน

Comment

ได้ขอสรุปแล้วครับ กว่าจะได้ต้องไปอ่านเยอะเลยครับถึงได้ข้อสรุปให้ตัวเอง ความพอใจในการฟังไม่เหมือนกันจริงๆเลยครับ เราต้อง พัฒนากันต่อไป "มันไม่มสูตรสำเร็จหรอกครับ ถ้ารู้ว่าอะไรดีที่สุด มันก็คงมีแต่อุปกรณ์ดีที่สุดในโลกแค่ตัวเดียว ไม่ต้องพัฒนาต่อแล้ว ของห่วยๆให้เสียงที่ดีได้ก็มีถมไปครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับประสบการณ์คนทำ" (เป็นคำแนะนำของพี่ HeadphoneGuru) ของให้ฟังเพลงแล้วเราพอใจก็พอครับ ^ ^

Comment

Working...
                              X