Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามแบบโง่ ๆหน่อยครับ ^^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามแบบโง่ ๆหน่อยครับ ^^

อยากถามว่า
    watt กับ watt rms มันเหมือนกันไหมครับ
    แล้ว

Eacan A-200 (5.1s) กำลังขับรวม 70W (RMS)

แต่ผมดูอีกเว็บเขาบอกว่า

SPK (5.1) 'EACAN' 4200w. (A-200) Gold

หรือว่ามันคนละตัวกัน
    สรุปมันคือกี่wattครับ

รอคำตอบ

Comment

ไม่เหมือนครับวัต RMS คือวัตแท้ของลำโพงครับ วัต P.M.P.O คือวัตธรรมดา ที่ลำโพงสามารถทำได้ในช่วงเวลาสั้นๆครับ

Comment

Originally posted by NoTZaZaa1 View Post
        อยากถามว่า
        watt กับ watt rms มันเหมือนกันไหมครับ
        แล้ว

Eacan A-200 (5.1s) กำลังขับรวม 70W (RMS)

แต่ผมดูอีกเว็บเขาบอกว่า

SPK (5.1) 'EACAN' 4200w. (A-200) Gold

หรือว่ามันคนละตัวกัน
        สรุปมันคือกี่wattครับ
        70W ที่บอกไว้นั้นเป็น RMS (Root Mean Square) เป็นการวัดกำลังขับแบบเฉลี่ย เป็นค่าที่น่าเชื่อถือครับ ถ้าจะซื้อ Ampifier หรือลำโพงคอมพ์ ก็ควรดูที่ค่านี้เป็นหลักครับ

ส่วน 4200W นั้นเป็น PMPO (Peak Mornentary Performance Output) จะเป็นการวัดกำลังขับสูงสุดในช่วงเวลาสั้นๆครับ เป็นค่าทางการตลาดมากกว่าที่จะเอามาใช้พิจารณาเลือกซื้อนะครับ

Comment

อ่อครับ คือว่าพ่อผมจะดู ชุด Home ชุด เลย ดูตัวนี้อะครับ
          เห็นมีคนบอกใช้ดี ก็เลย รวมรวบข้อมูลอะครับ

Comment

Working...
          X