Announcement

Collapse
No announcement yet.

จับแอมป์ยัดลงเคส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จับแอมป์ยัดลงเคส

ปีใหม่นี้ว่างๆไม่ได้ไปไหน มองๆแอมป์ที่ประกอบใว้ เยอะแยะรกหูรกตาไปหมด ไม่มีกล่องใส่ซะที
    เหลือบไปเห็นช่องว่างในเคสพอดีเลยคิดว่าน่าจะลองเอาวงจรแอมป์ ที่ปะกอบใว้มาใส่ดู
    ปรกฎว่าใส่ได้เหลือเฟือเลย อุปกรณ์ก็มีครบรอช้าอยู่ใยเริ่มกันเลยดีกว่า

เริ่มจากไฟ 220v.ก่อนเลย ตอนแรกคิดว่าจะต่อชั้ว IEC ตอนกะลังเจาะๆคว้านอยู่ ดอกสว่าน
    เกิดหักขึ้นมาเลยเอาวะแงะ psu แล้วจิ้มไฟเลยดีกว่า หลายท่านอาจจะคิดว่าเฮ้ยย..
    มันไม่ดึงไฟกันหรอ คำตอบคือไม่หรอกครับ..ต่อแบบนี้ก็ไม่ต่างจากเราต่อปลั้กไฟพ่วงนั่นแหละ
    [IMG][/IMG][IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]

สภาพเคสที่ใช้
    [IMG][/IMG]

ตรงนี้น่าจะใส่หม้อแปลง
    [IMG][/IMG]

อ่ะแหลมเลยลงได้พอดี
    [IMG][/IMG]

โมแบบนี้เลยที่เห็นนี้ผมจิ้มผิด อย่าจิ้มตามนะครับแก้ใขใหม่ละ
    [IMG][/IMG]

ภาค output ผมใช้เป็น RCA ลำโพงผมก็ทำเป็น rac หมด
    [IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]

เอา เคเบิ้ลไทป์ รัดสายใว้กับตัวการ์ดซะหน่อยเดี๋ยวหลุด สายสัญญาณผมใช้ สายไมค์ ครับ
    เหตุผลก็เพราะว่าสายกราว์ด เป็นชิลด์ในตัว ป้องกันสัญญาณรบกวนได้ดี
    [IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]

ที่อยู่ของภาคขยาย
    [IMG][/IMG]

หม้อแปลงกับ ฮาดดิส ถึงเราจะต่างกันแต่อยู่ด้วยกันอย่างสันติได้ 555
    [IMG][/IMG]

ด้านหลังดอกสว่านหักไปแล้วเอาตรงนี้ละกันภาค output
    [IMG][/IMG]

เดินสาย output
    [IMG][/IMG]

จัดระเบียบสายดีๆมันก็ไม่รกนะ
    [IMG][/IMG]

เอาลูกบิดมาใส่ซักหน่อย ซื้อมาซะใหญ่เลย
    [IMG][/IMG]

โวลุ่มก็ใช้ของบ้านๆนี่หล่ะครับ
    [IMG][/IMG]

สายตรงนี้จะรกหน่อยไม่เป็นไร
    [IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]

เทสๆๆและเทส
    [IMG][/IMG]

ทดสอบเสียงดูแล้วไม่จี่ไม่ฮัมแต่อย่างใด เงียบมากๆ ไม่ได้ต่างจากตอนที่มันอยู่นอกเคสเลย
    (แอบคิดไปเองว่าเสียงดีขึ้นเพราะ สายสั้นลงซะอีก) เปิดโวลุ่มสุดแล้วเอา หูแนบลำโพง
    มีเสียงซ่าเบาๆเท่านั้น น่าจะเป็นที่การตั้งค่าเกนขยายมากกว่า เพาะเปิดโวลุ่มไม่ถึงเที่ยง
    หูก็จะแตกละครับ ข้อเสียของโครงการนี้คือ เอาแหล่งเสียงอื่นมาต่อไม่ได้ ถ้าได้การ์ดเสียง
    ใหม่ก็ต้องโมกันอีกรอบ แล้วก็น้ำหนักที่เพิ่มขึ้น คนที่บ้านยกไม่ใหว 55แอบสะใจ
    ข้อดีคือง่ายสะดวก อ้อลืมบอกไปผมไม่ได้ทำสวิช แอมป์แยกออกมา เปิดปิดพร้อมคอมพ์เท่านั้น
    และก็อีกอย่างที่เลี่ยงไม่ได้คือ ความร้อนที่เพิ่มขึ้น
    Last edited by fenderfree; 2 Jan 2011, 18:59:38.

Comment

ยัดลงไปได้ !!!

แอมป์ตัวนี้อันไหนอ่ะ ic อะไรน่ะตัวนี้

Comment

แอมป์ TR ครับผมอัดได้อีกนะ แต่ผมไม่ชอบฟังดังมากแค่นี้ก็เปิดไม่ถึงครึ่งแล้ว น่าจะ 50+50 watt.

Comment

แอมป์บ่นอึดอัดครับ ^ ^

Comment

สุดยอดไอเดียครับ ให้เต็ม 10 เลย

Comment

ผมว่าจะทำอยู่ ....เอาแอมป์5.1 มารื้อแล้วทำHTPC
              แล้วเอา stk4112ii ชุดสำเร็จมาลง ใช้พาวเวอร์ 2ตัว
              จ่ายแอมป์ตัว จ่ายคอมตัว....ไม่รู้ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่
              หรือจะล้มกลางทางก็ไม่รู้...

Comment

ลองใช้พวก IC TDA1557 ดูครับ ถึงเสียงจะไม่เท่า STK แต่ผมว่ามันง่ายกว่านะครับ เอาไฟ 12V จ่ายได้เลยแถมกำลังค่อนข้างเยอะด้วย (22Wrms X2 BTL)

Comment

เอาใจช่วยครับคุณเสือ เดินสาย ภายในแนะนำให้ใช้สายไมค์ครับ
                  ผมใช้แล้วเยี่ยมมากๆ ^^

Comment

สงสัย....จะไม่เสร็จง่ายครับ...ต้องมีรายการเจาะกล่องด้วย
                    โครงการยาวๆๆ....ครับทำเรื่อยๆๆน่ะครับ

Comment

ถ้ายกPCBให้ลอยสูงอีกนิด สูงจากพื้นประมาณ5-8มิล ปลอดภัยขึ้นหน่อย

ไหนๆก็ใส่หม้อแปลงในเคสแล้ว น่าทำชุดจ่ายไฟให้ซาวน์การ์ดด้วยเลย (เพิ่มขด5v 12-0-12v)
                      ตัดลายPCBที่สล็อทพิน แล้วโยงสายมาหม้อแปลง

Comment

^^^^^
                        มีเรื่องสงสัยว่า ถ้าทำระบบไฟใหม่เนี้ย
                        กราวน์ไฟเดิมจะใช้กับกราวน์ดไฟใหม่ได้มั้ย คือเราเอา เส้น 0v ไปต่อลงระบบกราวน์เดิมได้มั้ย
                        เพราะพวกนี้มัน กราวน์เพลทมั้ง กราวน์เชื่อมกันหมด
                        หรือต้องแยกกราวน์ไฟชุดใหม่ไว้ต่างหาก

Comment

ผมทำแยกครับ แต่ถ้ามันไปชนกันก็ไม่เป็นไร อย่างกราว์ด in put ที่ต่อมาจาก sound card มาต่อที่
                          input ภาคขยาย(เรียกแอมป์ไม่ได้ละ) มันก็ต้องมาชนกันอยู่ดี ว่าแต่ผมจะเรียก ว่าแอมป์ หรือ คอมพ์
                          หรือ คอมพ์มีแอมป์ในตัว หรือ แอมป์มีคอมพ์ในตัว โอ๊ยยย...งง

Comment

เล่นกันแบบนี้เลย ตกใจหมดเลยครับ

Comment

ดูแล้วน่าจะร้อนไม่เบานะนั่น

Comment

Working...
                              X