Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเพิ่มอัตราขยาย tl072 ตัวนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากเพิ่มอัตราขยาย tl072 ตัวนี้หน่อยครับ

คือผมอยากให้ gain output มากกว่าเดิม 2-4เท่าตัว ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยน r ตัวไหน ค่าเท่าไหร่บ้างครับ

เพิ่ม gain ขยาย ไปแก้ที่ R Feedback ครับ ( ขยายมากมันก็จะเพี้ยนมากขึ้นนะครับ อาจจะได้ยินเสียง noise ชัดขึ้น ผิดถูกก็ขออภัยด้วยนะครับ )

R feedback จะอยู่ระหว่างขาสัญญาณออกจั๊มกับขาเฟส+ หรือ- แล้วแต่เขาจะออกแบบมา

รอท่านอื่นมาตอบก็ดีนะครับเพื่อความชัวร์

Comment

อุ๊ยๆๆ ไล่ขาผิด มีแบบวงจรให้ดูไหม ขอโทษทีๆ ^^
      Last edited by fenderfree; 3 Jan 2011, 18:25:17.

Comment

เอ้า..คราวนี้ใช่แน่ ลองเพิ่มๆดูละกันนะ ^^

Comment

datasheet ครับ

http://www.datasheetcatalog.org/data...ents/tl072.pdf

เปลี่ยน R ตรงรูปที่ท่าน fenderfree บอกอ่ะครับ ค่ามากขยายมาก
          Last edited by carbon_za; 3 Jan 2011, 18:38:49.

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
            X