Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่ประกอบคอมพ์ มีเรื่องอยากถามพี่ๆห้อง sound system หน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่ประกอบคอมพ์ มีเรื่องอยากถามพี่ๆห้อง sound system หน่อยค่ะ

จะประกอบ pc สักตัว สำหรับทำงาน photoshop, ตัดต่อวีดีโอ, ดูหนัง Hi-defและไฟล์ bluray ให้ลื่นๆ ไม่กระตุก เล่นเกมส์บ้างตามโอกาส

พอดีเป็นคนชอบฟังเพลงด้วย และทราบมาว่า GTX 460 สามารถทำหน้าที่ TrueHD ได้ ถ้าจะใช้ GTX460 อย่างงั้นsound card จำเป็นหรือไม่ค่ะ แต่เคยได้ยินมาอีกว่า on board เสียงไม่ค่อย work

ถ้าจำเป็นเนี่ยสำหรับคนที่ฟังเพลง 40 % และดูหนัง 60 % ที่เล็งไว้มี
    - X-Fi Titanium Fatal1ty Pro SB0886
    - Audigy 2 ZS Platinum Pro for SB0360
    - X-Fi XtremeMusic SB0460
    เหมาะหรือไม่คะ

แล้ว front เนี่ย ถ้าซื้อมา คือ ประกอบที่ช่องหน้า PC ใช่มั้ยคะ มันช่วยเพิ่มความสะดวกขึ้นอย่างไรบ้างหรือคะ สำหรับการใช้ sound card

ขอบคุณนะคะ

ผมไม่รู้ว่าการ์จอมันทำการตลาดมายังไงน่ะ แต่เห็นมีคนเข้าใจผิดมาบ้าง
    การ์ดจอบางตัว สามารถ ส่งผ่าน(passthrought)DTS-HD ได้ แต่มันถอดรหัสเองไม่ได้
    จะว่าไปซาวน์การ์ด ก็ทำได้แค่ถอดรหัส dts ส่วนdts hdยังไม่มีทำได้
    ทำได้อย่างมาก็ส่งผ่านเช่นกัน(อย่างน้อยก็เท่าที่เห็นในท้องตลาดตอนนี้)

พวกนี้เขาจะเอาไป digital out ผ่าน port hdmi ให้avr ถอดรหัสอีกที

ที่เหลือ รอท่านอื่นละกัน

Comment

เข้ามาเพราะ....ค่ะ....นี่แหละ...555+
      ใชลำโพงอะไรครับ
      สำหรับ front เนี่ย ถ้าไม่ได้ทำงานด้านเสียงโดยตรง...เกินความจำเป็นครับ
      ดูหนัง 60 % จัด X-Fi XtremeMusic SB0460
      --------------
      ถ้าต่อกับ AVR ตามด้านบนเลยครับ

Comment

ที่ผมทำคอมผมชอบอย่างนี้นะ
        Cpu ตัวแรงที่สุด เครื่องจะได้เร็วที่สุด ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเร็วสุดไหมตัวนี้ intel i7 980 หรือ870 ไม่แน่ใจ
        Mainboard ตัวแรงเหมือนกันเพราะจะใช้เกรดวัสดุดีหน่อยเสียยาก เลือกที่ใช้ usb3.0, sata3 เช่น ASUS P7P55D-E
        Ram Kingston HyperX DDR3 1,600MHz CL8 4GB Kit เป็นชุด หรือจะเลือกที่ความถี่MHz มากกว่านี้ก็ได้จะไวขึ้น
        Hdd แบบ sata3 ความจุแล้วแต่ชอบ เลือกที่ความเร็วในการอ่านข้อมูลสูงๆเครื่องจะได้ไว
        Psu 700w ขึ้นไป เพราะใส่อุปกรณ์โหดหลายตัวเครื่องจะได้รับไฟพอไม่กระตุก เลือกยี่ห้อดีเสียงจะได้เงียบ
        เมาส์ เลือกที่ความละเอียดเยอะๆdpi สูงๆ จะแม่นยำ wireless laser ยิ่งดีไม่มีสายเกะกะเอาแบบรุ่นท้อปของ logitech / Razor
        คียบอร์ด เอาแบบ silent เสียงปุ่มจะได้ไม่ดัง และเป็น wireless

ผมให้ความสำคัญกับคอมก่อน ส่วนจะฟังเพลงดูหนังก็ติดตั้งการ์ดเสียงเพิ่มได้
        และเลือกลำโพงในลำดับต่อมาให้ดีๆไว้ก่อนเสียงจะได้ดี และเลือกเอาว่าจะเลือกลำโพง 2.0เน้นฟังเพลง หรือ 5.1เน้นดูหนัง
        แล้วค่อยกลับมาเลือกการ์ดอีกทีว่าเน้นฟังเพลงแค่ไหนหรือดูหนังแค่ไหน
        ถ้าดีสุดของเน้นฟังเพลงอย่างเดียวเสียงธรรมชาติและดูหนังพอได้ ก็ asus xonar stx, st
        ถ้าเน้นเล่นเกมส์ดูหนัง ฟังเพลงน้อยหน่อย เสียงปรุงแต่งหน่อยก็ยี่ห้อ creative
        แถมลิงค์
        http://www.testfreaks.com/sound-cards/?sort=score
        อันนี้ก็ไม่ทราบว่าเขาทดสอบอย่างไรเหมือนกัน ดูการใช้งานเราเป็นหลังด้วย
        Last edited by naraklive; 15 Jan 2011, 22:19:34.

Comment

ผมไม่รู้ว่าการ์จอมันทำการตลาดมายังไงน่ะ แต่เห็นมีคนเข้าใจผิดมาบ้าง
          การ์ดจอบางตัว สามารถ ส่งผ่าน(passthrought)DTS-HD ได้ แต่มันถอดรหัสเองไม่ได้
          จะว่าไปซาวน์การ์ด ก็ทำได้แค่ถอดรหัส dts ส่วนdts hdยังไม่มีทำได้
          ทำได้อย่างมาก็ส่งผ่านเช่นกัน(อย่างน้อยก็เท่าที่เห็นในท้องตลาดตอนนี้)

พวกนี้เขาจะเอาไป digital out ผ่าน port hdmi ให้avr ถอดรหัสอีกที

ที่เหลือ รอท่านอื่นละกัน
          ขอบคุณค่ะ

เข้ามาเพราะ....ค่ะ....นี่แหละ...555+
          ใชลำโพงอะไรครับ
          สำหรับ front เนี่ย ถ้าไม่ได้ทำงานด้านเสียงโดยตรง...เกินความจำเป็นครับ
          ดูหนัง 60 % จัด X-Fi XtremeMusic SB0460
          --------------
          ถ้าต่อกับ AVR ตามด้านบนเลยครับ
          คิดว่าคงเป็นลำโพง 2.1 นะค่ะ งบคงไม่พอซื้อ AVR หรอกค่ะ เข้าไปดูราคาแล้วหนาวพอสมควร

ที่ผมทำคอมผมชอบอย่างนี้นะ
          Cpu ตัวแรงที่สุด เครื่องจะได้เร็วที่สุด ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเร็วสุดไหมตัวนี้ intel i7 980 หรือ870 ไม่แน่ใจ
          Mainboard ตัวแรงเหมือนกันเพราะจะใช้เกรดวัสดุดีหน่อยเสียยาก เลือกที่ใช้ usb3.0, sata3 เช่น ASUS P7P55D-E
          Ram Kingston HyperX DDR3 1,600MHz CL8 4GB Kit เป็นชุด หรือจะเลือกที่ความถี่MHz มากกว่านี้ก็ได้จะไวขึ้น
          Hdd แบบ sata3 ความจุแล้วแต่ชอบ เลือกที่ความเร็วในการอ่านข้อมูลสูงๆเครื่องจะได้ไว
          Psu 700w ขึ้นไป เพราะใส่อุปกรณ์โหดหลายตัวเครื่องจะได้รับไฟพอไม่กระตุก เลือกยี่ห้อดีเสียงจะได้เงียบ
          เมาส์ เลือกที่ความละเอียดเยอะๆdpi สูงๆ จะแม่นยำ wireless laser ยิ่งดีไม่มีสายเกะกะเอาแบบรุ่นท้อปของ logitech / Razor
          คียบอร์ด เอาแบบ silent เสียงปุ่มจะได้ไม่ดัง และเป็น wireless

ผมให้ความสำคัญกับคอมก่อน ส่วนจะฟังเพลงดูหนังก็ติดตั้งการ์ดเสียงเพิ่มได้
          และเลือกลำโพงในลำดับต่อมาให้ดีๆไว้ก่อนเสียงจะได้ดี และเลือกเอาว่าจะเลือกลำโพง 2.0เน้นฟังเพลง หรือ 5.1เน้นดูหนัง
          แล้วค่อยกลับมาเลือกการ์ดอีกทีว่าเน้นฟังเพลงแค่ไหนหรือดูหนังแค่ไหน
          ถ้าดีสุดของเน้นฟังเพลงอย่างเดียวเสียงธรรมชาติและดูหนังพอได้ ก็ asus xonar stx, st
          ถ้าเน้นเล่นเกมส์ดูหนัง ฟังเพลงน้อยหน่อย เสียงปรุงแต่งหน่อยก็ยี่ห้อ creative
          แถมลิงค์
          http://www.testfreaks.com/sound-cards/?sort=score
          อันนี้ก็ไม่ทราบว่าเขาทดสอบอย่างไรเหมือนกัน ดูการใช้งานเราเป็นหลังด้วย
          ค่ะ เต็มที่ทุกอย่างแล้วค่ะ เลยคิดจะเจียดงบมาให้ sound card สักตัว พอดู review ไปเรื่อยๆ เริ่มเปลี่ยนใจไป Asus แล้วค่ะ แต่หามือสองยากเหลือเกิน
          เพราะตั้งไว้ราคาไม่ควรเกิน 3500 บาท

Comment

Originally posted by Mrow View Post
            ขอบคุณค่ะ

คิดว่าคงเป็นลำโพง 2.1 นะค่ะ งบคงไม่พอซื้อ AVR หรอกค่ะ เข้าไปดูราคาแล้วหนาวพอสมควร

ค่ะ เต็มที่ทุกอย่างแล้วค่ะ เลยคิดจะเจียดงบมาให้ sound card สักตัว พอดู review ไปเรื่อยๆ เริ่มเปลี่ยนใจไป Asus แล้วค่ะ แต่หามือสองยากเหลือเกิน
            เพราะตั้งไว้ราคาไม่ควรเกิน 3500 บาท
            ดูหนัง 60 %
            จัด X-Fi XtremeMusic SB0460
            ลำโพงเล่นเป็น 5.1 ดีกว่าครับ

Comment

สะพานแสนดีมันออกแล้วน่ะครับ 2500 2600 - -" เห็นผลเทสในลีคห้องการ์ดจอแล้วหนาวดึ๋งเลย
              แต่เอามาดูหนัง2คอร์แรงๆก็พอ โปรแกรมดูหนังเท่าที่เจอมามันใช้แค่2คอร์

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                ดูหนัง 60 %
                +10 ครับตอนนี้ก็ใช้ตามคำแนะนำพี่เสืออยู่

Comment

Originally posted by Destl2oY View Post
                  +10 ครับตอนนี้ก็ใช้ตามคำแนะนำพี่เสืออยู่
                  Music + H-500 น่าจะเหมาะเจาะกัน
                  ถ้าเอามาคู่กับ Xonar แบบผมมันจะนุ่มนิ่มไปหน่อย

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                    Music + H-500 น่าจะเหมาะเจาะกัน
                    ถ้าเอามาคู่กับ Xonar แบบผมมันจะนุ่มนิ่มไปหน่อย
                    +1 ครับ

Comment

อ่านรายละเอียดดู ยังไม่มีลำโพงกับซาวน์การ์ด
                      ลำโพงมองแบบ2.1ไว้

- ลองหาลำโพงให้ได้ก่อนดีกว่า จะได้รู้ว่าลำโพงที่เลือกไว้เป็นแบบไหน ให้เสียงเด่นด้อยอะไรบ้าง
                      แล้วค่อยมาหาเสียงจากซาวน์การ์ดเข้าไปเสริม

- คิดว่าจะใช้สายเชื่อมต่อซาวน์การ์ดสายลำโพงสายต่อต่างๆจากสายแถม หรือ มีงบสำหรับสายพวกนี้ต่างหาก

- ดูหนังเรื่องน้ำเสียงเร้าใจหรือแยกทิศทาง ให้น้ำหนักแต่ละอย่างเท่าไหร่
                      เพราะ ถ้าเน้นเรื่องการแยกทิศทางที่ชัดเจน ซาวนการ์ดจะเปลี่ยนไปอีกระดับต้องไปใช้พวกที่มีชิบDACแยกแชนแนล

ลองฟังลำโพงตามร้าน หลายๆตัวหลายๆยี่ห้อหลายๆรุ่น แล้วเก็บข้อมูลว่า แต่ละตัวที่ฟังนั้นชอบไรไม่ชอบไรขาดอะไร
                      เอาข้อมูลที่ได้มาโพส เผื่อจะมีคนแนะนำเพิ่มเติมได้ว่า ลำโพงตัวนั้นควรเสริมด้วยอะไร
                      Last edited by keang; 16 Jan 2011, 09:24:34.

Comment

มาดูหาความรู้ อิอิ

Comment

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากค่ะ
                          ดูหนัง 60 %
                          พอดีอยู่หอน่ะค่ะ ที่ค่อนข้างแคบ เลยใช้ 2.1 ไปก่อน
                          ไว้เรียนจบคงทำชุด Home theater แน่นอนค่ะ
                          แอบมาเก็บความรู้มากๆไปก่อน

Comment

Originally posted by Mrow View Post
                            ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากค่ะ

พอดีอยู่หอน่ะค่ะ ที่ค่อนข้างแคบ เลยใช้ 2.1 ไปก่อน
                            ไว้เรียนจบคงทำชุด Home theater แน่นอนค่ะ
                            แอบมาเก็บความรู้มากๆไปก่อน
                            อย่าเก็บความรู้ก่อนครับ
                            เพราะส่วนใหญ่ที่เก็บความรู้ก่อน ได้ซื้อก่อนครับ
                            ต้องเก็บตอนจะซื้อครับ

Comment

อย่าเก็บความรู้ก่อนครับ
                              เพราะส่วนใหญ่ที่เก็บความรู้ก่อน ได้ซื้อก่อนครับ
                              ต้องเก็บตอนจะซื้อครับ
                              5555 จริงค่ะ โดนมาหลายทีเพราะอยากรู้ก่อนนี่แหล่ะค่ะ

Comment

Working...
                              X