Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำหน่อยจ้า Bose com5 กับ ลำโพงบ้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำหน่อยจ้า Bose com5 กับ ลำโพงบ้าน

ผมอยากได้ลำโพงซักชุดเอาไว้ ฟังเพลง แนวเพลงก็ Acoustic pop Classic มีR&b กับ Hiphop บ้าง
    + ดูหนัง

จะลงทุนซื้อ com 5 หรือ จะไปเล่นลำโพงบ้านดีครับผม

คือเรื่องลำโพงบ้านยังไม่ค่อยมีความรู้เลยอะครับผม

ใครก็ได้ช่วยชี้แนะทีจ้า ว่าควร จัดแบบไหนดี ถ้าเป็นชุดลำโพงบ้าน ขอแจงรายละเอียดนิดนึงนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

ผมก็ไม่ได้เซียนเรื่องนี้นะแต่เทคนิคเสียงดีอ่ะมีเยาะลองคุยใน google ดูดีกว่า
    มีตั้งแต่การคำนวนดู watt ให้เข้ากับขนาดห้องการจัดวางต้องเอียง sub กี่องศาวางลำโพงแยกไปทางไหน
    ผนังห้องเป็นปูนหรือไม้อะไรเยาะอ่ะพวกบ้าเสียงจริงๆเข้าเล่นกันแบบนี้ผมว่าลองหาวิธีเองง่ายกว่านะ
    ตอนซื้อลำโพงฟังที่ร้านก็ดีพอซื้อมาเสียงเปลี่ยนแป็นทุกคนนะ ลองดูได้ แนะนำแค่นี้แหละครับ ผิดพลาดอะไรขอโทษไว้ก่อนเลยละกันครับ

Comment

ลำโพงดอกเล็ก กับดอกใหญ่ ความกว้างของเวทีเสียงผิดกันครับ
      ถ้างบขนาดนี้
      ลำโพงบ้านสักคู่ 10000
      อินช์แอมป์มือ2 หรือพาวเวอร์ ของ NPE 5000(ใช้คอมแทนปรี)
      ก็อยู่ในงบครับ
      ผมเชียร์เล่นลำโพงบ้านดีกว่า

Comment

^

ผมก็อีกหนึ่งเสียงคับ เล่นแบบ monitor ดีกว่าครับ
        ความรู้สึกแตกต่างกัน มากพอควรเลยนะคับ

Comment

เชียร์ลำโพงบ้านอีกคนครับ

Comment

มะวันก่อน เอาลำโพงคอมไปอัดที่บูทงานคอมมหาลัย+dac สายเต็มที่ครบชุด เสียงนี่ชัดเจน หนักแน่นกว่าวางหิ้งของบางบูทเยอะเลย ดังลั่นไปหลายบูทเลย
            แต่ด้วยประสิทธิภาพที่ไม่เหมาะสม+ระบบไฟมันกระชากบ่อย ทำให้กลับบ้านเกิดไปก่อน หุหุ

Comment

Originally posted by lplline View Post
              มะวันก่อน เอาลำโพงคอมไปอัดที่บูทงานคอมมหาลัย+dac สายเต็มที่ครบชุด เสียงนี่ชัดเจน หนักแน่นกว่าวางหิ้งของบางบูทเยอะเลย ดังลั่นไปหลายบูทเลย
              แต่ด้วยประสิทธิภาพที่ไม่เหมาะสม+ระบบไฟมันกระชากบ่อย ทำให้กลับบ้านเกิดไปก่อน หุหุ
              อย่าเหมาซิครับ วางหิ้งที่บอกนะของอะไร แล้วช่วยบอกราคาคร่าวๆด้วยว่าเท่าไหร่

ลำโพงคอมเทพ+DACเทพ+สายเทพ
              เอาจริงเจอแค่ JAMO : S-604 +sub ราคาซัก 4พัน +แอมป์บ้านหม้อ 3 พัน+สายรวมซักพันนึง
              แค่นี้ผมก็ว่าน่าจะทิ้งขาดไม่เห็นฝุ่นแล้วละครับ

ถ้าให้แนะนำ จขกท แนะนำ
              PARADIGM : ATOM MONITOR V.6 + t-amp poppulse + soundcard Asus xonar stx
              + สาย Mini-RCA ของ TroRuwA ไม่ก็ Tiger X-fi + สายลำโพง Monster ของพี่ Tiger X-fi

ราคารวมประมาณ 20K ลำโพงคอมจะเอาชุดไหนมาสู้ครับ ^^

Comment

Originally posted by lplline View Post
                รับประกันว่าชุดเจนแต่ในบูทตัวเอง เพราะกำลังขับมันต่ำมาก

Originally posted by milestone View Post
                อย่าเหมาซิครับ วางหิ้งที่บอกนะของอะไร แล้วช่วยบอกราคาคร่าวๆด้วยว่าเท่าไหร่

ลำโพงคอมเทพ+DACเทพ+สายเทพ
                เอาจริงเจอแค่ JAMO : S-604 +sub ราคาซัก 4พัน +แอมป์บ้านหม้อ 3 พัน+สายรวมซักพันนึง
                แค่นี้ผมก็ว่าน่าจะทิ้งขาดไม่เห็นฝุ่นแล้วละครับ

ถ้าให้แนะนำ จขกท แนะนำ
                PARADIGM : ATOM MONITOR V.6 + t-amp poppulse + soundcard Asus xonar stx
                + สาย Mini-RCA ของ TroRuwA ไม่ก็ Tiger X-fi + สายลำโพง Monster ของพี่ Tiger X-fi

ราคารวมประมาณ 20K ลำโพงคอมจะเอาชุดไหนมาสู้ครับ ^^
                +1 ครับ การ์ดดีดี แอมป์กับลำโพงวางหิ้งและสายที่ได้มาตรฐานหน่อยยังไงก็ทิ้งลโพงคอมทุกตัว

Comment

Bose กับ ลำโพงบ้าน
                  เปรียบได้เหมือน มอเตอร์ไซด์ ฮอนดาเวฟ กับ รถยนต์ โตโยตาอัลติส

ชุดบ้านได้เปรียบตรงที่เสียงครบย่านความถี่กว่า ลงลึกกว่า ขึ้นสุดกว่า
                  ลำโพงคอมตัวแซตของมันก็ตัดความถี่ต่ำไปออกที่ซับ ลงก็ไม่ลึก แถมบางทีเบสมากซะจนกลบความถี่อื่นไป ฟังสนุกนะสนุกอยู่ แต่เสียงไม่ค่อยถูกต้อง
                  Last edited by naraklive; 20 Jan 2011, 15:13:26.

Comment

อาฮะ ^^

Comment

เห็นชื่อ PARADIGM : ATOM MONITOR V.6 และอยากลองมั้งจังคับ ^^

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ

ดันต่อเน้อ

Comment

อยากจบ ลำโพงคอม
                          ไม่อยากจบ ลำโพงบ้าน

ตอนแรกผมก็เล่นลำโพงคอมนี่ล่ะ เริ่มจาก Q&A 600กว่าบาท มาเป็น creative พันกว่าบาท ถัดมา altec 3พันนิดๆ ถัดมา microlab x3 ริมแดงพิเศษ 4พันกว่า ตัวสุดท้าย bose c3 s2 (bose ฟังอะไรก็ออกมาเหมือนกันหมดครับมันน่าเบื่อ)...

ปัจจุบัน int marantz 5003 ลำโพง monitor audio br2 dock cambridge audio id10 3 หมื่นแล้ว ยังไม่ได้สายลำโพงกับสายสัญญาณเลย -_-"

จาก bose ว่าสุดแล้วมาฟังลำโพงวางหิ้ง กับ intamp ลืมลำโพงคอมไปเลย จะว่ามันแพงกว่าก็ไม่ใช่ เพราะรุ่นน้องมันซื้อ ลำโพง มอเดินช็อด เมสโซ่ 1 ราคา 9900 เอาแอมป์ประกอบส่งอาจารย์ตอน ปวช มาขับยังกินโบสนะ เรื่อง เวทีเสียง กับ ความเป็นธรรมชาติ

Comment

ใช่ครับเมื่อวานไปนั่งฟัง proac REFERENCE 8 SIGNATURE ของคุณเเอร์ต่อผ่านavr ของ h/k เล่นcdผ่าน oppo

ไม่ต้องคิดไรมาก แต่เพราะจังเลย เรื่องเนื้อของเสียงนี่ยังไงลำโพงคอมก็ด้อยกว่าวางหิ้งอ่ะครับ

แต่ แต่มันขึ้นอยู่กับตำแหน่งที่เราจะฟังครับ ถ้าเราต้องการฟังเพลงตอนทำงานหน้าคอม ตัววางหิ้งเสียงจะล้นไปครับ

ต้องถอยออกมาซักระยะหนึ่งครับ
                            Last edited by puitam; 21 Jan 2011, 15:52:00.

Comment

Originally posted by puitam View Post
                              ใช่ครับเมื่อวานไปนั่งฟัง proac sc 8 ของคุณเเอร์ต่อผ่านavr ของ h/k เล่นcdผ่าน oppo

ไม่ต้องคิดไรมาก แต่เพราะจังเลย เรื่องเนื้อของเสียงนี่ยังไงลำโพงคอมก็ด้อยกว่าวางหิ้งอ่ะครับ

แต่ แต่มันขึ้นอยู่กับตำแหน่งที่เราจะฟังครับ ถ้าเราต้องการฟังเพลงตอนทำงานหน้าคอม ตัววางหิ้งเสียงจะล้นไปครับ

ต้องถอยออกมาซักระยะหนึ่งครับ
                              ใช้พวกดอก4 นิ้ว กับ ทีแอมป์ วางหน้าคอมเวลาทำงานครับ

Comment

Working...
                              X