Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องการต่อซับวูฟเฟอร์จากint ampครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องการต่อซับวูฟเฟอร์จากint ampครับ

รบกวนถามเรื่องการต่อซับวูฟเฟอร์จาก int amp ครับ

คือว่าถ้าเรามีเเอมป์ที่ไม่มี sub woofer out หรือ pre out [ที่ปรกติจะต่อออกจากทางนี้กันใช่มั้ยครับ]

เราสามารถไปเอาสัญญานจากจุดทีเป็น rca ของ tape record output ของเเอมป์ได้หรืิอเปล่าครับ

สายซับใช้ตัวYครับ

ได้ครับ

Comment

ครับ
      Originally posted by tiger X-fi View Post
      การต่อ Active Subwoofer
      เอามาจาก คู่มือการใช้งาน Wharfedale SW 380

---------------------------------------------------
      โดยปกติทั่วไป Active Subwoofer ส่วนใหญ่
      จะเป็นช่องรับสัญญาณ RCA และสายลำโพง แบบนี้

สำหรับตัวล่างมีเอ้าพุทเป็น RCA น่าไว้ต่อกับซับอีกตัวครับ
      --------------------------------------------------
      ส่วน Subwoofer ที่มี Speaker -out ขอเรียกซับคอม
      ดีกว่าเพราะเห็นมากในลำโพงคอม ชุดบ้านนี่ไม่ค่อยได้เห็น
      หรืออาจชุดเซ็ทสำหรับโฮมที่มีเซ็ทมาให้พร้อมเลย
      ขายแยกเฉพาะซับนี่ผมยังไม่เคยเห็น(ความรู้เรื่องลำโพงมีน้อย..ลองถามเซลล์ดูครับ)
      Originally posted by tiger X-fi View Post

ไม่ได้ล้อเล่นนะ...ใช้งานจริง ชับsherman SB-50W 10 นิ้ว คู่หน้า Dia 9.0 ตอนนี้ก็เปิดอยู่

Comment

ขอขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวผมไปดูว่ามีมั้ยเห็นคุ้นๆว่ามีช่องหน้าตาคร้ายช่องเสียบสายโทรศัพท์อยู่

มีสายเล็กๆเเถมมาให้ด้วย เรื่องของเรื่องคือว่าด้วยความเซ็งในเสียงเบสของเจ้า focal ของผม

และคำยุเเยงของคุณน้อง maxxxผมก็ไปถอย ซับ b&w pv1 มาแบบงงๆตัวเอง

[แกกะให้ผมขายเจ้าfocalไปเล่น m1+amp+pv1 หึๆไม่เอาอ่ะตอนนี้เอาอะไรมาแลกก็ม่ายยอมแล้ว]

กะว่าเอามาเสริมเบสให้มันบึ้มๆหน่อยตอนดูหนัง

ตอนแรกผมใช้ต่อเเบบใช้ขั้ว rca แบบ 1ออก2ของ viablue สองตัวซ้ายกับขวา

มาต่อพ่วงหลังเจ้า rDAC เลย แล้วก็ต่อสายตัวYเข้าไปเลย

กะใช้คอมเป็นปรีไปเลย ตอนแรกๆๆก็ดีนะครับ ใช้อยู่สองสามวันก็ดีนะไม่เป็นไรเลย

โดยใช้สายตัวYเป็นสายสัญญาน เบสออกจะล้นๆต้องหรี่ลงเหลือแค่9โมงถึง10โมง

แต่ความบึ้มตอนดูหนังนี่กระจกสะเทือนเลย เเต่ว่าใช้ไปใช้มาอยู่ดีๆมันก็มีเสียงเเก่กๆออกมา

มีอาการเหมือน DAC เสียงแตก ผมเข้าใจว่ามันน่าจะเกิดจากสายตัวY

มันอาจมีปัญหาเพราะเป็นการเอา channelซ้ายกับchannelขวามารวมกันใกล้ๆที่ท้ายขั้ว rca ของ rDAC

แล้วผมหมุนกลับเฟสที่ซับไปๆมาๆด้วยมั้งครับ

เลยรีบถอดออกอาการเสียงแตกก็หาย ตอนนี้ก็ไม่เป็นไรเลย

สงสัยต้องเสียตังซื้อแอมป์อีก แต่ดูที่ราคาไม่สูงมากนัก เอาแค่มาต่อออกซับเท่านั้นเองอะครับ
        Last edited by puitam; 28 Jan 2011, 00:53:57.

Comment

ต่อแบบนั้น L R มันจะดังเท่ากันหรอครับท่านเสือ= =" ขนานไปแบบนั้นOhmลดลง AMPร้อนขึ้นด้วยนา

Comment

Originally posted by sunsun View Post
            ต่อแบบนั้น L R มันจะดังเท่ากันหรอครับท่านเสือ= =" ขนานไปแบบนั้นOhmลดลง AMPร้อนขึ้นด้วยนา
            ได้ครับ รับเฉพาะความถี่ต่ำ จะเอามาข้างเดียวหรือ 2 ข้างก็ไม่ต่างกันครับ (ดึงมาข้างเดียวจะดีกว่า...เท่าที่ผมใช้)
            จะเล่นเป็น.2 ก็ได้ ซับ 2ตัว
            ที่เป็นสาย Y RCA 1ออก 2 มาซับ มันลักษณะเดียวกันครับ เพียงแต่ โลเลเวล ต่อจากสายลำโพงเป็น ไฮเลเวล
            แล้วเรื่อง "ขนานไปแบบนั้นOhmลดลง AMPร้อนขึ้นด้วยนา" ไม่มีผลครับ
            มันเป็นแอคทีฟ ที่ขยายในตัวอยู่แล้ว
            แต่ถ้าเป็น พาสซีฟ มีผลครับ เพราะไม่มีขยายในตัวแอมป์จะทำงานหนักขึ้น
            พวกโฮมที่มีซับ พาสซีฟ จะมีแอมป์แยกขับซับอยู่ในเครื่องครับ
            ---------
            ตอนที่ใช้แอมป์กระป๋องต่อแบบนั้น เคยเปิดมาราธอน 4 วัน
            (ดูหนังบ้าง ฟังเพลง เปิดไว้เฉยบ้าง ส่วนใหญ่จะใช้งานตลอด)
            ไม่มีปิดทั้งซับทั้งแอมป์...ไม่เป็นเลยครับ

Originally posted by puitam View Post
            สงสัยต้องเสียตังซื้อแอมป์อีก แต่ดูที่ราคาไม่สูงมากนัก เอาแค่มาต่อออกซับเท่านั้นเองอะครับ
            ซับแอคทีฟ มันมีขยายอยู่ในตัวอยู่แล้ว เอาแอมป์มาขยายมันอีกทำไมครับ....555+

วิธีต่อด้วยสายลำโพง

B&W PV1 SUBWOOFER
            Bowers and Wilkins PV1 manual (7.3 MB)

วิธีที่ง่ายสุด เอาสายลำโพงมาเข้าหัว RCA ด้านนึง เสียบเข้าช่องซับ
            สายอีกข้างเข้าที่แอมป์คู่หน้าซ้ายหรือขวาก็ได้ครับ

555...ลองอ่านซ้ำมันก็มีสายมาให้นี่...ไม่ได้ใช้เองนี่ครับ "มีสายเล็กๆเเถมมาให้ด้วย"
            เผื่อเข้าใจผิด...ในรูปไม่ได้หมายความว่าแอมป์มาขยายซับนะครับ ...เพียงแค่ดึงสัญญาณ
            มาใช้เท่านั้นครับ ...ต่อพ่วงกับคู่หน้าตามปกติแค่เอาสายจากซับไปแจมด้วยครับ
            Last edited by tiger X-fi; 28 Jan 2011, 03:54:44.

Comment

อ่อ Active ลืมนึก 555+

Comment

ขอบคุณมากครับ แต่ๆๆๆๆๆเจ้าfocalผมมันไม่มีขั้วต่อลำโพงอ่ะครับ

ด้านนึงมันเป็นหัวต่อลำโพงเเบบrca อีกด้านเป็นหััวต่อแบบ9พิน หน้าตาคล้ายๆช่องต่อ s-vedio ครับ

เลยใช้สายของเค้าไม่ได้ แต่เดี๋ยวจะลองต่อเเค่ข้างเดียวดูครับ

Comment

ผมว่าท่านใกล้ชุดบ้านแล้ว ^ ^ ตอนนี้ฝึกฟังไปก่อน

Comment

Originally posted by naraklive View Post
                    ผมว่าท่านใกล้ชุดบ้านแล้ว ^ ^ ตอนนี้ฝึกฟังไปก่อน
                    กด Like อีกซักพัก ถ้าไม่วางหิ้วก็คงไป Micropod เหมือนท่าน maxxx

Comment

จุ๊ๆๆๆ อย่าเอ็ดไป!!! พี่แต้มเขาไม่มีทางเล่น Scandyna หรอกครับ เพราะพี่เขาไม่ชอบทับไลน์ใครโดยเฉพาะน้องคนนี้ อิอิอิ

ที่เสียงของ focal กับซับ PV1 มันฟังดูแปลกๆ เพราะมันใช้ภาคขยายคนละตัว focal ก็มีแอมป์ของมัน PV1 ก็เป็นแบบ Active ยิ่งรับสัญญาณจาก DAC โดยตรงแบบไม่ผ่าน Int. Amp เป็นตัวขยายสัญญาณ ยังไงก็ยากที่จะจูนกันติด

ซ้ำถ้า DAC ของเราไม่มี filter ที่ป้องกันพวก jitter ด้วยแล้ว เสียงจะแปล่งๆ มิติจะฟังดูแปลกๆ และในระยะยาวอาจจะมีผลเสียต่อ DAC ได้เหมือนกัน เพราะมันไม่ได้ทำเอาไว้สำหรับต่อตรงกับชุดลำโพงในลักษณะนี้

นี่ดีว่าซับกับลำโพงมันเป็นแบบ Active ทั้งคู่ ถ้าตัวใดตัวหนึ่งมันไม่มีภาคขยายในตัวมันเอง งานนี้มีหวัง DAC กลับอังกฤษแน่ๆ

ผมว่าพี่แต้มไปหาแอมป์ที่มันมี Analog out (สำหรับเชื่อมต่อกับ focal) กับที่มันมี Pre-out (สำหรับเชื่อมต่อกับ PV1) ในตัวเดียวกันมาใช้จะดีกว่า ตรงนี้ก็น่าจะช่วยให้เสียงไปนางทางเดียวกันได้บ้าง

เพราะอย่างน้อยมันก็ใช้ภาคขยายจากแหล่งเดียวกัน ไม่ใช่ต่างคนต่างมาต่างคนต่างไปอย่างในตอนนี้

ผมว่าถ้าพี่ไม่เล่น Scandyna (มั่นใจว่าไม่เล่นแน่ๆ 555) ก็ไปทางฝั่ง B&W ตัวเล็กสักตัว ขนาดของห้องที่พี่ทำงานอยู่แถมยังอยู่คนเดียว ถ้าเป็นผมไม่ไป m1 ก็กระโดดไป 685 หรือไม่ก็ cm1 หรือไปนู่นเลย 805S

ไม่ต้องมือหนึ่งก็ได้ มือสองจากญี่ปุ่นราคาถูกปานลำโพงคอมก็มีตั้งเยอะ

Comment

Originally posted by maxxx77 View Post
                        จุ๊ๆๆๆ อย่าเอ็ดไป!!! พี่แต้มเขาไม่มีทางเล่น Scandyna หรอกครับ เพราะพี่เขาไม่ชอบทับไลน์ใครโดยเฉพาะน้องคนนี้ อิอิอิ

ที่เสียงของ focal กับซับ PV1 มันฟังดูแปลกๆ เพราะมันใช้ภาคขยายคนละตัว focal ก็มีแอมป์ของมัน PV1 ก็เป็นแบบ Active ยิ่งรับสัญญาณจาก DAC โดยตรงแบบไม่ผ่าน Int. Amp เป็นตัวขยายสัญญาณ ยังไงก็ยากที่จะจูนกันติด

ซ้ำถ้า DAC ของเราไม่มี filter ที่ป้องกันพวก jitter ด้วยแล้ว เสียงจะแปล่งๆ มิติจะฟังดูแปลกๆ และในระยะยาวอาจจะมีผลเสียต่อ DAC ได้เหมือนกัน เพราะมันไม่ได้ทำเอาไว้สำหรับต่อตรงกับชุดลำโพงในลักษณะนี้

นี่ดีว่าซับกับลำโพงมันเป็นแบบ Active ทั้งคู่ ถ้าตัวใดตัวหนึ่งมันไม่มีภาคขยายในตัวมันเอง งานนี้มีหวัง DAC กลับอังกฤษแน่ๆ

ผมว่าพี่แต้มไปหาแอมป์ที่มันมี Analog out (สำหรับเชื่อมต่อกับ focal) กับที่มันมี Pre-out (สำหรับเชื่อมต่อกับ PV1) ในตัวเดียวกันมาใช้จะดีกว่า ตรงนี้ก็น่าจะช่วยให้เสียงไปนางทางเดียวกันได้บ้าง

เพราะอย่างน้อยมันก็ใช้ภาคขยายจากแหล่งเดียวกัน ไม่ใช่ต่างคนต่างมาต่างคนต่างไปอย่างในตอนนี้

ผมว่าถ้าพี่ไม่เล่น Scandyna (มั่นใจว่าไม่เล่นแน่ๆ 555) ก็ไปทางฝั่ง B&W ตัวเล็กสักตัว ขนาดของห้องที่พี่ทำงานอยู่แถมยังอยู่คนเดียว ถ้าเป็นผมไม่ไป m1 ก็กระโดดไป 685 หรือไม่ก็ cm1 หรือไปนู่นเลย 805S

ไม่ต้องมือหนึ่งก็ได้ มือสองจากญี่ปุ่นราคาถูกปานลำโพงคอมก็มีตั้งเยอะ
                        เดาว่าพี่เขาคงไป CM1 เพราะ 685 comment จากหลายที่ มันไม่สมเป็น B&W
                        แต่ผมก็ยังไม่เคยลองอยู่ดี กลัวจะบานมากๆ ตอนนี้งดลองฟังทุกที่ครับ

Comment

เข้ามาดู...ไม่มีปัญญาซื้อ....เดี๋ยวต่อตู้เองดีกว่า..
                          ตู้อคิลิคผม...ยังไม่ได้ลงมือเลย....555+

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                            เดาว่าพี่เขาคงไป CM1 เพราะ 685 comment จากหลายที่ มันไม่สมเป็น B&W
                            แต่ผมก็ยังไม่เคยลองอยู่ดี กลัวจะบานมากๆ ตอนนี้งดลองฟังทุกที่ครับ
                            ถ้า comment ในทางลบเรื่องเสียง ไม่น่าจะเป็นรุ่น 685 น่ะครับ น่าจะเป็นรุ่น 686 หรือเปล่า??? เพราะรุ่นนี้ถือว่าเสียงดีและน่าเล่นเลยทีเดียว

อย่างในต่างประเทศรุ่น 685 ได้รางวัลการันตีจากหนังสือเครื่องเสียงหัวนอกชื่อดังอยู่หลายปีในระดับลำโพงรุ่นเล็ก

และเท่าที่ผมเคยไปลองฟังเทียบเสียงด้วยตัวเอง ผมว่าเสียงมันให้มิติและรายละเอียดได้ดีทีเดียว เรียกได้ว่า...ไม่ได้ทิ้งลาย Signature ของ B&W เลย เพียงแต่เสียงเบสอาจจะไม่อิ่มเท่ารุ่นใหญ่ แต่ก็ถือว่าไม่น้อย

แต่ถ้าพูดถึงข้อเสีย (เฉพาะในเมืองไทย) หรือเรื่องที่เป็นที่วิพากษ์วิจารณ์สำหรับนักเล่นเครื่องเสียงในเมืองไทยของลำโพงรุ่นนี้ ก็คงเป็นเรื่องราคานี่แหละครับ

ที่ทางบริษัทผู้นำเข้า (ไม่อยากเอ่ยชื่อเพราะซื้อของเขาบ่อย) เขาตั้งราคาค่อนข้างโอเว่อห์เกินราคาจริงและเกินความสามารถของมันไปนิดหน่อยถึงมากมาย

เรียกได้ว่าราคาซื้อของ 685 ในเมืองไทย สามารถซื้อที่เมืองนอกได้เกือบ 2 ชุดเลย แต่ก็เห็นมีหลายคนยอมเสียตังค์ซื้อมันมาก็เยอะอยู่เหมือนกันครับ

ผมว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีเสียงเพลงในหัวใจ ว่างๆ น่าจะไปลองฟังชุดเครื่องเสียงตามโชว์รูมต่างๆ ดูน่ะครับ ก่อนหน้านี้ผมก็ตระเวนไปหลายที่ ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดีและเป็นบุญหูของเราด้วย

แต่ก็อย่างที่ท่าน troruwa เกริ่นเอาไว้ว่า...งดลองฟังทุกที่ เพราะยิ่งฟังยิ่งจนจริงๆ ครับ Confirm!!!

Comment

Working...
                            X