Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by plaboo57I7 View Post
    จริงรึเปล่าครับ พี่ๆน้องๆ ที่เคยลอง หรือบทสรุปต่างๆ ช่วยหาข้อสรุปให้หน่อยครับ ว่ามานมีผลจิงๆ ครับ
    ผมลองปรับไปมาหลายครั้งแล้วผมจึงรู้ว่ามัน drop สัญญาณลงจริง ดูจากภาพเอาแล้วกันนะครับ

Comment

• แล้วมานจะมีผลต่อแนวสัญญาณไหมครับ คือ hor กับ ver มุมจะแคบลงหรือป่าวครับ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
        ตั้งได้ แต่ด้านข้างมันจะแคบ เราต้องการผมกวาดกว้างๆ ต้อง นอนจาน แล้วฟีดเดอร์มันนอนหรือตั้ง จะเหมือน 2.4 ไหม
        การปรับหัวกริดแบบท่านบอลนั้น แน่นแนว ver เป็นหลัก ข้อดีไม่ต้องมาคอยปรับก้ม-เงย หน้าจานมาก อาศัยมาฟีดเสาหันซ้าย-ขวาเอา เหมาะสำหรับคนที่ปืนขึ้นเสาลำบาก และ ap กับ st สูงต่ำไม่เท่ากันครับ

Last edited by MOOAOOD; 11 Jul 2011, 10:06:01.

Comment

• Originally posted by aspra View Post
          ผมใช้เสา mimo grid 30db ซื้อต่อมาจากในเวบนี้แหละครับ เมื่อวานช่างทำอยู่นานๆ ไม่สำเร็จ จนผมเห็นใจเลยครับ อยากดูภาพไหนบอกเลยนะครับ มันจะเกี่ยวกับสายไฟฟ้าแรงสูง(ส่งข้ามจังหวัด)หรือปล่าวครับ แต่วันแรกตอนยังไม่ปรับหน้าจากฝั่งทางบริษัท สัญญาณได้-89 ความเร็วได้ประมาณ1เมก ดูยูทูป ดูทีวีออนไลน์ได้ไม่มีปัญหานะครับ พอวันที่สองช่างปรับหน้าจานที่บริษัท สัญญาณดีแต่กลับทำอะไรแทบไม่ได้เลยครับ
          [ATTACH=CONFIG]1245135[/ATTACH]
          สายส่ง 230kv มีผลแน่ๆครับ

mimo grid 30db 1ต้นหรอครับ แล้วอีกต้นได้ต่อเสามั้ย ผมไม่แน่ใจนะว่า RK ปกติต้องต่อ2เสาหรือเปล่าไม่งั้นค่ามันจะเพี้ยน
          Last edited by parnudon; 11 Jul 2011, 10:58:30.

Comment

• งั้นก็น่าจะเป็นที่ สายไฟแรงสูงแล้วมั่ง เพราะเมื่อก่อนเลยเคยขับรถลอดใต้สายไฟแรงสูงแล้วมองคลื่นโทรสับไว้ ตอนนั้นเต็ม พอลอดสายไฟเหลือ 1 ขีดทันที พอเลยไปกลับมาเต็มเหมือนเดิม

Comment

• Originally posted by aspra View Post
              ผมใช้เสา mimo grid 30db ซื้อต่อมาจากในเวบนี้แหละครับ เมื่อวานช่างทำอยู่นานๆ ไม่สำเร็จ จนผมเห็นใจเลยครับ อยากดูภาพไหนบอกเลยนะครับ มันจะเกี่ยวกับสายไฟฟ้าแรงสูง(ส่งข้ามจังหวัด)หรือปล่าวครับ แต่วันแรกตอนยังไม่ปรับหน้าจากฝั่งทางบริษัท สัญญาณได้-89 ความเร็วได้ประมาณ1เมก ดูยูทูป ดูทีวีออนไลน์ได้ไม่มีปัญหานะครับ พอวันที่สองช่างปรับหน้าจานที่บริษัท สัญญาณดีแต่กลับทำอะไรแทบไม่ได้เลยครับ
              [ATTACH=CONFIG]1245135[/ATTACH]
              อิทธิพลจากไฟฟ้าแรงสูงครับ ... Case แนวไฟฟ้าแรงสูงเจอบ่อย มันเป็นอุปสรรคครับผม อย่างติดตั้งช่วงเช้าใช้งานได้ดี ช่วยบ่ายถ่ายข้อมูลไม่วิ่งก็มี...แต่ก็มีทั้งที่ติดตั้งแล้วผ่านและก็ไม่ผ่าน..บางเคสเปลี่ยนไปใช้ 5Ghz Rocket Dish 30 dBi อัดแรงๆ ความเร็วปลายทางเหลือ 2 M ก็มี..ท้ายสุดหันไปใช้ย่าน 2.4 Ghz ยิงผ่านไฟแรงสูงกลับส่งข้อมูลลื่นดีกว่า... แชร์ประสพการณ์ครับ...แนวแรงสูงหากเลี่ยงได้ก็พยายามเลี่ยงดีกว่า

Comment

• Originally posted by MOOAOOD View Post
                ผมลองปรับไปมาหลายครั้งแล้วผมจึงรู้ว่ามัน drop สัญญาณลงจริง ดูจากภาพเอาแล้วกันนะครับ

ขอบคุณครับ ถ้ามาเป็นแบบนี้ จะได้เปิด ssid แต่กลัว พวกมาลองดีอีก ลืมเล่าบอกไปครับ เมื่อไม่กี่วัน ระบบอืดมาก เช็คไปเช็คมา สรุปว่า มีคนมาลองดี เน็ทคัทมั้ง รัว ping ใส่มั้ง แงะ IP ดัก password เซ็ง แต่ถ้าเป็น WDS Station เปิด SSID คงไม่มีผลหรือเจอพวกมือดีแก้มั้งครับ ของคอมเม้นท์ที

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  หืม ทำไม ตัว Rk m5 มันสามารถมิกซ์ 20/40MHz แต่ไหง๋กั๊กเอาไว้กับรุ่น Rk M2 หว่า เวงกำจริง ๆ อยากได้รุ่น M2 Mix
                  station mode มันทำได้ อ่าครับ

Comment

• Originally posted by plaboo57I7 View Post
                    ขอบคุณครับ ถ้ามาเป็นแบบนี้ จะได้เปิด ssid แต่กลัว พวกมาลองดีอีก ลืมเล่าบอกไปครับ เมื่อไม่กี่วัน ระบบอืดมาก เช็คไปเช็คมา สรุปว่า มีคนมาลองดี เน็ทคัทมั้ง รัว ping ใส่มั้ง แงะ IP ดัก password เซ็ง แต่ถ้าเป็น WDS Station เปิด SSID คงไม่มีผลหรือเจอพวกมือดีแก้มั้งครับ ของคอมเม้นท์ที
                    ถ้ามีคนทำได้ขนาดนั้น hide ssid ไปก็เท่านั้นครับมัน Scan หากันได้อยู่แล้ว
                    ใช้ MAC มากรองเครื่องที่เข้ามาดีกว่า แล้วตั้งค่า isolation ไว้ด้วยป้องกัน Net Cutได้
                    ถ้าจะตั้ง Security ก็ตั้งแบบ WPA2 ครับ

Comment

อันตรายจริง ๆ

Comment

ที่ผมเคยลอง มันไม่มีผลนะครับ
                        ว่ากันตามหลักการ ก็คนละเรื่องกับการส่งสัญญาณครับ ซ่อน/ไม่ซ่อนไม่น่ามีผล
                        สังเกตนิดนึง ตามรูป Signal ไม่เท่ากัน Noise ไม่เท่ากัน Tx/Rx ไม่เท่ากัน
                        ผมว่าเป็น Error จากเสาอากาศมากกว่านะ

Comment

• ครับ งั้น วันนี้ตอนดึกๆๆ (ให้หลับกันหมด) จะลองสักหน่อย พรุ่งนี้จะมาเล่าให้ฟัง เรื่องเน็ทอืด พอดีแถวบ้านมีพวกเก่งเยอะครับ เซ็ง***น
                          และบังเอิญว่า เจอตัวตัวด้วย คนใกล้ตัวนี้แหละ กรำ แต่ก็ยอมรับนะครับ wifi ยังงัยก็มีโอกาสสูงที่จะโดนแฮก

ส่วน wpa2 Ipad Iphone เข้าได้ไหม ยังไม่ได้ลอง พอดี ผมใช้ server-authen mainboard/atom มีหน้าเข้าของ Mobile ด้วยครับ เลยยังไม่กล้าใส wpa2 กลัว mpbile เข้าไม่ได้ครับ

Comment

ครับ งั้น วันนี้ตอนดึกๆๆ (ให้หลับกันหมด) จะลองสักหน่อย พรุ่งนี้จะมาเล่าให้ฟัง เรื่องเน็ทอืด พอดีแถวบ้านมีพวกเก่งเยอะครับ เซ็ง***น
                            และบังเอิญว่า เจอตัวตัวด้วย คนใกล้ตัวนี้แหละ กรำ แต่ก็ยอมรับนะครับ wifi ยังงัยก็มีโอกาสสูงที่จะโดนแฮก

ส่วน wpa2 Ipad Iphone เข้าได้ไหม ยังไม่ได้ลอง พอดี ผมใช้ server-authen mainboard/atom มีหน้าเข้าของ Mobile ด้วยครับ เลยยังไม่กล้าใส wpa2 กลัว mpbile เข้าไม่ได้ครับ
                            อิอิ..มีคนดีมีวิชาลองของครับ ถ้ารู้ตัวคนไหนใช้วิธีผูกมิตรพาไปเลี้ยงข้าวซื้อของไปฝาก ตีซี้ไว้เขาจะกระดากเราเองจะเลิกทำไปเอง(ผมใช้เเล้วได้ผล)

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                              ถ้ามีคนทำได้ขนาดนั้น hide ssid ไปก็เท่านั้นครับมัน Scan หากันได้อยู่แล้ว
                              ใช้ MAC มากรองเครื่องที่เข้ามาดีกว่า แล้วตั้งค่า isolation ไว้ด้วยป้องกัน Net Cutได้
                              ถ้าจะตั้ง Security ก็ตั้งแบบ WPA2 ครับ
                              ตั้งค่า isolation ช่วยได้เยอะครับ ลองมาแล้ว แต่ไม่รู้ว่า tools ใหม่ ๆ จะทะลุหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ ผมเปิดใน Rk 2ตัวใช้ tools scan ไม่เจอ ไม่แน่ใจว่าท่านอื่นลองหรือยัง

Comment

• ขอบคุณมากครับ จัดไปซะโต๊ะหนึ่ง

Comment

Working...
                                X