Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    ผมใช้ NK5800 GPS มันบอกความสูง ค่อนข้างตรงแฮะ เหอๆ
    ขอบคุณครับ
    ไว้จะลองหายืมมาลองมั้ง หุๆ

Comment

• โฮ่ ๆ ๆ โมกันใหญ่ ใกล้เวลาที่โลกจะร้อนตับแตกเข้ามาทุกขณะ เนียะก็ 1 มีนา แล้ว ขนาดคนยังตับแล็บ เอาใจอุปกรณ์ราคาแพงกันใหญ่ เอิ๊ก

Comment

• แล้วถ้าผมใช้งานตัว Picostation 2HP เป็น AP Indoor ในตึกชั้นละ 4 ตัว
        ส่วนตัวรับผมใช้เป็น USB Wifistation Indoor แบบนี้จะโอเคไหมครับ

Comment

• Originally posted by kengz View Post
          แล้วถ้าผมใช้งานตัว Picostation 2HP เป็น AP Indoor ในตึกชั้นละ 4 ตัว
          ส่วนตัวรับผมใช้เป็น USB Wifistation Indoor แบบนี้จะโอเคไหมครับ
          โหย เยอะไปไหมครับ ถ้าเป็นตึกสูงไม่เกิน 4 ชั้น แนะนำให้ เอา ตัว Pico outdoor มาไว้ด้านนอก โดย คนละด้าน โดยให้เป็นแบบโล่ง ๆ แล้วกระจายเข้าตึก

หลักการนี้ เอามาจาก ม.รามคำแหง โดยใช้ตัว Nano Station M2 HP กระจายหันเข้าตึก ตัวเดียวเลย ไปกี่ชั้นก็ยังมองเห็น ตีกระจายสัญญาณ แต่ถ้า ตึกเป็น 2 ด้านหนังหน้าเข้าหากัน มีทางเดินตรงกลาง ให้วางไว้คนละฝากกัน
          Last edited by -:R:-; 1 Mar 2011, 10:59:16.

Comment

• ขอบคุณมากครับ ท่าน -:R:- ผมรบกวนขอถามเพิ่มหน่อยครับ
            - ตัว M2HP ไปวางข้างนอกแบบนั้น จะกระจายสัญญาณได้ทั่วตึก ทุกห้อง จริงๆเหรอครับ (ตึก 4 ชั้น มีห้องซอยๆ มีตึกเดียวครับ)
            - ยังใช้ wifistation indoor usb ตัวเดิมใช่มั้ยครับ

ผมแค่ไม่เข้าใจว่าแต่ละตัวของยูบิ มันเหมาะกับงานลักษณะไหน มันมองภาพลำบากครับ รวมถึงเรื่องการทะลุทะลวงของคลื่นด้วยครับ

ที่ผมอยากวาง indoor เพราะว่าผมสามารถลากสาย lan ไปยัง AP ทุกตัวได้เลย (ไม่ใช้ WDS) ก็เลยเลือก Picostation2HP มาใช้น่ะครับ)
            Last edited by kengz; 1 Mar 2011, 11:10:52.

Comment

• อ่าถ้ามีต้นทุนเยอะ ถ้า ความยาวแต่ละชั้นไม่มาก ก็เอา pico เดินสายได้ โดยลองวางตรงกลางดูก่อน แล้วลองไปห้องที่อยู่มุมสุด ว่ามันรับได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็ต้องเพิ่ม ชั้นละ 2 ตัว และถ้าคนจะใช้ รับสัญญาณโดยรับจาก Notebook โดยตรงได้บ้างไม่ได้บ้าง ให้เปลี่ยนไปใช้ USB เช่น alfa หรือ gky หรือ พวกอื่น ๆ ที่มีแรง วัตต์สูง ๆ เช่น 500mW 1000mW 1200mW 1800mW หรือ 2W ไปเลย อัตราการทะลุทะลวงสูงแน่ นอน
              ลองดูอันนี้ครับ ของราม ทำ Outdoor อย่างเดียว ยิงเข้าตึก สูง ๆ ได้สะบาย ๆ
              Originally posted by -:R:- View Post
              วันนี้ไปซ้อมรับ ปริญญารามคำแหงมา ปกติไม่ค่อยจะแหงนมองเสาไฟฟ้าหรอก แต่ถือโอกาศ สำรวจ ก็เลยเห็น...
              ...
              ซึ่งมันก็คือตัวนี้เอง
              nano station
              ยิงเข้าอาคารสูงๆ โดยไม่ได้ปรับมุมเงย แต่อย่างใด ความสูงก็ประมาณ 6-7 เมตร สัญญาณแรงโครต ๆ เลย

ขนาดนั่งเรียนอยู่ในตึก ที่มีผนังมิดชิด ยังทะลุเข้ามาได้
              Last edited by -:R:-; 1 Mar 2011, 11:31:04.

Comment

• ขอบคุณมากครับท่าน -:R:-
                ระยะตึกเนี่ย 4 ชั้น ขนาดประมาณ กว้าง 60เมตร ยาว 60 เมตร ครับ ก็มีห้องซอยๆๆเยอะอยู่
                ตอนแรก จะลากสาย lan ไปยัง pico ทุกตัว ชั้นละ 4 ตัว ในตอนแรก ........ ซึ่งอาจจะลดลง ตามคำแนะนำของทุกท่าน และที่อ่านกระทู้นี้ในตอนแรกครับ (หน้าแรก) ประมาณ สัญญาณแรงเกิน

ส่วนไปวางภายนอกแบบนั้น มันก็เป้นไอเดียที่ดีอะครับแต่ไม่เหมาะกับลูกค้าของผมเพราะเขาไม่มีพื้นที่ข้างนอกให้วางแบบเหมือนรามคำแหงครับ
                คงต้องวางภายในเท่านั้น

ขอบคุณท่าน -:R:- มากครับ

Comment

• ของแบบนี้ มันต้องไปดูที่หน้า งานกันเน๊อะ มันไม่ตายตัวจริงๆ เหอๆ ขนาดคนอื่น บอกผมว่า ทำไม่ได้หรอก ต้องเพิ่มจุดทวนสัญญาณเยอะๆ สุดท้ายมา ลอง RocketM2 จบที่ตัวนี้เลย ดีเกินคาด 55555555555

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                    ของแบบนี้ มันต้องไปดูที่หน้า งานกันเน๊อะ มันไม่ตายตัวจริงๆ เหอๆ ขนาดคนอื่น บอกผมว่า ทำไม่ได้หรอก ต้องเพิ่มจุดทวนสัญญาณเยอะๆ สุดท้ายมา ลอง RocketM2 จบที่ตัวนี้เลย ดีเกินคาด 55555555555
                    นั่นสิ นะ บอกว่า ถ้าให้เต็มพื้นที่ต้องอย่างต่ำหลายหมื่น วาง จุดนั้น จุดนี้ สุดท้าย โดนตัวเดียว คลุมหมด...

Comment

• http://www.overclockzone.com/forums/...8#post27362548

ถ้าในกรณีแบบผม ควรใช้ตัวขยายสัญญาณ แบบไหนดีครับท่าน เพื่อให้กล้อง IP CAMERA สัญญาณนิ่งขึ้น และคนใช้ wireless ไม่หลุดครับท่าน

Comment

• Originally posted by romeonarok View Post
                        http://www.overclockzone.com/forums/...8#post27362548

ถ้าในกรณีแบบผม ควรใช้ตัวขยายสัญญาณ แบบไหนดีครับท่าน เพื่อให้กล้อง IP CAMERA สัญญาณนิ่งขึ้น และคนใช้ wireless ไม่หลุดครับท่าน

ตัวนี้เป็นไง แรงและเสถียร

Comment

• ผมกำลังจะซื้อ rocket m ครับ

แต่ เมื่อไร firmware 5.5 จะมาอ่ะ

อยากทำ Multiple VLAN Support - MGMT + VLANs per interface

หรอว่า รอให้มันทำ Multiple VLAN Support - MGMT + VLANs per interface ได้ก่อนค่อยซื้อ

หรือว่ามีรุ่นไหนบ้างที่ support Multiple VLAN Support - MGMT + VLANs per interface

คราบ แนะนำหน่อยคราบ

จัดแน่นอน แรงๆแบบนี้

Comment

• Originally posted by helena View Post
                            ผมกำลังจะซื้อ rocket m ครับ

แต่ เมื่อไร firmware 5.5 จะมาอ่ะ

อยากทำ Multiple VLAN Support - MGMT + VLANs per interface

หรอว่า รอให้มันทำ Multiple VLAN Support - MGMT + VLANs per interface ได้ก่อนค่อยซื้อ

หรือว่ามีรุ่นไหนบ้างที่ support Multiple VLAN Support - MGMT + VLANs per interface

คราบ แนะนำหน่อยคราบ

จัดแน่นอน แรงๆแบบนี้

หุหุ ผมยัง 5.2 เลย ^^

Comment

• แวะมาเยี่ยมเยียน ^^ ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างน๊า พอดีหลานคลอด ต้องไปเฝ้าที่ รพ. ทุกวันเลย -3-

ว่างแล้วจะแอบมาบ่นคร๊าบบ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                                แวะมาเยี่ยมเยียน ^^ ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างน๊า พอดีหลานคลอด ต้องไปเฝ้าที่ รพ. ทุกวันเลย -3-

ว่างแล้วจะแอบมาบ่นคร๊าบบ

เอาจรวดใส่จาน ยิ่ง ไปโรงพยาบาล เลยครับหัวหน้า เหอๆ จะได้นั่ง สนทนา กันได้อย่างเมามันส์ หุหุ

แต่สงสัยจะเห่อหลานมากกว่า อิอิ

Comment

Working...
                                X