Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by unlimit555 View Post
    ท่านปรับได้ดีที่สุดแล้วเหรอครับ Airmax Quality น่ะ ให้เยอะกว่านี้ได้ป่าว
    ผมลองปรับหน้าจานใหม่ได้เพิ่มมาอีกนิดครับ สุดๆแล้ว

Comment

• กริด24+บูลเล็ต 150 เต็มครับ

Comment

• 1.7km เอง
        ระดับความสูงน่าจะยังไม่ตรงกันมากกว่าครับ

Comment

• ใช้แผงเล็กอะ มันเลยได้น้อย ท่านลองโมแบบผมไหมล่ะ เอาจานแดง มาแทนแผงกริด เอา LNB ตรงโฟกัสออก แล้วเอา Feed ของ Grid ใส่แทน

Comment

• Originally posted by mballx View Post
            กริด24+บูลเล็ต 150 เต็มครับ
            ขอบคุณครับสงสัยต้องเก็บตังซื้อ กริด 24 มาใช้แทน omni 15 ซ่ะแล้วครับ

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            1.7km เอง
            ระดับความสูงน่าจะยังไม่ตรงกันมากกว่าครับ
            ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองปรับปรุงดูอีกทีครับ

Originally posted by unlimit555 View Post
            ใช้แผงเล็กอะ มันเลยได้น้อย ท่านลองโมแบบผมไหมล่ะ เอาจานแดง มาแทนแผงกริด เอา LNB ตรงโฟกัสออก แล้วเอา Feed ของ Grid ใส่แทน
            ขอบคุณครับ อยากเห็นจังครับ จะได้ลองทำบ้าง

อย่างไรต้องขอบคุณพี่ๆมากครับที่ช่วยแนะนำ ลองใช้เป็นครั้งแลกครับ เลยยังไม่ทราบมาตรฐานของเค้าต้องประมาณไหน เล่นซ่ะเหนื่อยเลย
            Last edited by kingstar; 7 Nov 2011, 14:13:35.

Comment

• ต้องลองเอง ทำเองเลย (ปีนเอง) เกิดปัญหาอะไรจะได้รู้โลด
              เหมือนขับรถตกหลุม วันนี้ตกหลุม ก็รู้ละว่าหลุมอยู่ตรงไหน ครั้งต่อไป ก็จะได้รู้วิธีจัดการกับหลุมนี้ยังไง
              จะหลบ หรือจะถม ก็ว่าไป

เด๋วลองทำแน่ล่ะ จะได้ไม่ต้องซื้อ Rocket Disk ราคาแพงๆ

Comment

• ตอนนี้ก็ตั้งเองปีนเองทั้งหมดเลยครับพี่ พรุ่งนี้ถ้าอากาศเป็นใจ ผมว่าจะเอากริดขึ้นไปเทส เพื่อเปรียบเทียบกับ omni ดูครับว่าจะต่างกันเยอะมั้ย สาธุฝนอย่าตกเลย วันใหนตั้งเสาฝนตกทุกทีเลย

Comment

• Omni มันกระจายเป็นวงกลมรอบทิศทาง
                  กริด มันมีทิศทาง ถ้ายิงไปยังจุด ต่อ จุด มันก็ย่อมแรงกว่าเห็น ๆ คราบ

Comment

• AirGrid เนี่ย เอามาปล่อยแบบ access point เวิร์คไม๊ครับ แบบคุมทิศทาง

Comment

• Originally posted by huzneebb View Post
                      AirGrid เนี่ย เอามาปล่อยแบบ access point เวิร์คไม๊ครับ แบบคุมทิศทาง
                      ไม่ work ครับ ด้วยคุณสมบัติของมัน

ถ้าะจทำแบบนี้ พวก panel,sector จะเหมาะกว่า (สังเกตุง่ายๆ ก็แบบเสามือถือเลย สามมุม 3 ตัว ก็คลุมหมด)

Comment

• เห้อ นั่ง Config มาตั้งแต่ 3 โมงเย็นจนถึงตอนนี้

ผมจะเล่าให้ฟังนะ

คือ มี Rocket M2 เป็น Main ครับ ตั้ง AP ธรรมดา

แล้วจะเอา Loco M2 รับจาก Rocket แล้วให้ Loco ปล่อยใส่ Bullet อีกทีครับ

มันออกเน็ตไม่ได้ซักที ทั้งๆที่ก็ได้รับ DHCP จาก Server นะ

ลอง Reset defalut , Up FW ใหม่ก็ไม่หาย

ผมต้อง Config ยังไงครับ

เซ็งเลยเนี่ย -0-

ตามรูปนะ

.

Comment

• ลองปล่อยเน็ตตรงๆโดยไม่ผ่านจาก server ดูก่อนครับ ว่าเล่นได้รึเปล่า

มีปัญหาช่วงไหนครับ?
                          1.จาก RK เน็ตมันมาไหมเอ่ย login ได้ไหม
                          2.จาก RK-Loco2 แล้วลองเสียบสายแลน เน็ตมันมาไหมเอ่ย login ได้ไหม
                          3.จาก Bullet เน็ตมันมาไหมเอ่ย login ได้ไหม

ทั้ง 3 ช่วงได้ไอพีปกติ ทุกช่วง pingหา server 10.0.1.1 ได้ไหมครับ
                          ที่เดาคร่าวๆนะ
                          1.กลัว Server มันจะแจกไอพีนอกช่วง ทำให้เข้า login ไม่ได้ เนื่องจากไปชนกับไอพี RK,Loco,Bullet แล้วล้นช่วงบริการ (น่าจะเปลี่ยนip ubi ทั้งหมดเป็นคนละวงกับ server เช่น 192.168.0.xx เวลาจะ config ก็ FIX ip เครื่อง notebook ให้อยู๋ในวงนี้ครับ (gateway,dns ไม่ต้องใส่หรอกครับ))

3.server มันดันเห็น mac address ของ ubiquiti แทนที่จะเห็นของ เครื่องลูก (ทำให้ loginไม่ได้) ข้อนี้ถ้าจริงก็แก้ยากเลย (ทั้งๆที ntework bridge แล้ว?)

รอท่านอื่นครับ
                          Last edited by soravit; 7 Nov 2011, 20:42:56.

Comment

• มีปัญหาช่วง Loco M2 ครับ

เพราะช่วงแรก คือต่อ Rocket M2 จาก Server โดยตรงก็ ออกเน็ตได้ครับ

แต่พอถึงช่วง Loco M2 เล่นไม่ได้แล้วครับ

ผมสงใสว่าทำไม Loco Ping หา Rocket ได้อ่ะครับ ออกเน็ตไมไ่ด้เซ็งเลย

ลองเอาสายแลน ต่อจาก Loco IP มาครับ มาจาก Server DNS อะไรมาครบ

แต่พอ Ping ไป Server ไม่ติดเลยครับ งง - -"

ช่วง 1 Ping หา Server ได้ ช่วง 2 , 3 ไม่ได้ครับ

IP ไม่น่าจะชนนะครับ ในระบบ มีแค่ IP 10.0.1.33 เอง นี่ตั้งไว้ 100 , 150 , 200

Comment

• สั่งให้ loco ปิงไปหา rk,server ดูครับ

อยากให้ลองของ router มาแจกเน็ต (192.168.1.xx) แต่ไม่ต้องเปลี่ยน ip ubi แล้วดูว่าหลัง loco ได้ไอพี 192.168.1.xx เล่นเน็ตได้รึเปล่า ถ้าได้ก็ลองเน็ตหลัง bullet บ้าง
                              Last edited by soravit; 7 Nov 2011, 21:04:53.

Comment

• เอ้อ ได้แฮะ

ลองใช้ Server อีกตัวเป็น Server ClearOS Load Balance 192.168.1.1

ลอง เสียบใส่ดูเล่นได้ทั้ง สองวงครับทั้งตัวพวก Rocket , Bullet

แต่ พอเปลี่ยน ใช้ Server อีกตัวเป็น ClearOS WiFi Authen 10.0.1.1

กลับวงสองเล่นไมไ่ด้เล่นได้วงแรก (Rocket)

ตอนนี้ตั้ง Rocket 192.168.1.252 , Loco 192.168.1.253 , BL 192.168.1.254

เสียบ Server 10.0.1.1 วงสอง จาก BL เล่นไมไ่ด้หง่ะ - -"

พอเสียบ Server 192.168.1.1 เล่นได้ซะงั้น ทั้งสองวงเลย เป็นกับอะไรครับเนี่ย

แต่ก่อนใช้ AP-WDS ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหานะครับ

Comment

Working...
                                X