Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by -:R:- View Post
    ใครฟันธงให้ที Noise Floor: - ตัวเลขเยอะ ๆ กับ - ตัวเลขน้อย อันไหนดี เริ่มจะปวดหัวกับค่านี้แล้ว มันคืออะไร(ว้า)

คือ ผมเคยได้ถึง -96 เข้าเน็ทจะอืดเอามากๆ
    ตอนนี้ได้ -87, -88 หล่ะวิ่งปร๋อเลย คนเกาะก็แล้วแต่ดวง 6 บ้าง 16 บ้าง

มี 2 ตัว ตอนนี้ก็ได้ปิด Roamming แล้วให้ลูกค้าพอใจเลือกใช้อันไหนก็แล้วแต่จะชอบ อัีนไหนหน่วงก็ให้บอกไปใช้อีกตัว ตัว wrt54gl เสริม มันวิ่งดีแท้ เพราะคนใช้น้อย ผมจะเล่นก็ไปเกาะ GL บางทีเกาะ 2 คนบ้าง 5 คนบ้าง เน็ืทก็วิ่งดี

แต่พอคนโหลดกับ RK เยอะ ๆ แล้ว หน่วงเป็นเป็ดเหมือนกัน หรือว่าอายุการใช้งานมันเริ่มมากขึ้นหว่า

แต่ Transmit CCQ: 99.1 % ดีจริง ๆ
    Noise Floor ยิ่งใกล้ 0 ยิ่งดีครับ
    หมายความว่าบริเวณนั้น คลื่นสะอาด (สัญญาณรบกวนน้อย)

-87,-88 นี่หมายถึง SNR รึว่า Noise Floor
    (ผมไม่เคยเห็น Noise Floor -8X ซักทีนะ ถ้าได้ค่านี้แปลว่า AP เป็นร้อยเลยมั้ง รึไม่ก็ CH เดียวกันเยอะมาก)

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
      ผมละปวดหัวเลยตอนนี้ .....
      ว่าจะลอง channel auto ให้ rkm2 หาเอง
      ไม่แน่มันอาจจะฉลาดกว่าเรา 5555+
      อย่าเลยครับ ต้นมึนกับมัน เพราะ Auto มาเยอะ สุดท้ายมา ติ๊ก เครื่องหมายถูกออก เครื่องลูกมาเกาะกันตรึม !

Comment

• แบบว่าแถวนี้สัญญาณเยอะมากอ่ะครับ
        เผื่อะไรๆ มันจะดีขึ้น

ขอบคุณๆต้น ที่แนะนำครับ ^^

Comment

• งานของ ต้นส่วนใหญ่ เป็นบ้านนอก อ่ะครับ ไม่มีคู่แข่งเลย เหอๆ ตั้งปุ๊บ ปรับยังไงก็ได้ ติดหมด แหละ ส่วนงานอาคาร งานหัอพัก มัก จะเป็น แบบ สายมากกว่า ก็มีบ้างที่ เอาตัวปล่อยสัญญาณ ไป แปะๆ ไว้ เหอๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
            งานของ ต้นส่วนใหญ่ เป็นบ้านนอก อ่ะครับ ไม่มีคู่แข่งเลย เหอๆ ตั้งปุ๊บ ปรับยังไงก็ได้ ติดหมด แหละ ส่วนงานอาคาร งานหัอพัก มัก จะเป็น แบบ สายมากกว่า ก็มีบ้างที่ เอาตัวปล่อยสัญญาณ ไป แปะๆ ไว้ เหอๆ
            โชคดีจริงๆ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
              ระบบของท่าน x1950 จับloco เข้ switch ไม่ได้ครับ ท่าน plaloma เพราะทำ p2p ระหว่าง rk-loco2 ไว้ครับ (บ้านหลังแรกเชื่อมไปบ้านหลังสอง) แล้วแถวบ้านหลังที่สองก็ปล่อย Wireless อีก โดยใช้ bullet ต่อกับ loco ปล่อยอีกทอดครับ

ตอนนี้กำลังมีปัญหาคือ RK เชื่อมกับ loco (APWDS------Station WDS) ตั้งค่าปกติทั่วไปได้แล้วแต่ได้ความเร็ว ช้ามาก (สัญญานเต็ม แต่ ได้แค่ 11mbps ไม่รู้เกี่ยวกับเรื่อง tx/rx chain รึเปล่า) ทั้งๆที่ RK ไม่มีเครื่องใดเกาะอยู่เลย เทสโล่งๆ สัญญานเต็ม แต่ท่อตัน? งง เลยครับ ท่านช่วยหน่อยนะคับ

ปล.เปิด airmax,40mhz ไม่ได้ครับ เพราะ rk ต้องใช้ปล่อย wireless ให้ user ด้วยครับ
              ผมหมายถึงให้ท่านx1950Pro ไปปีนเอาLOCOM2 กลับมาอยู่ที่เดียวกันกับROCKETM2
              เพราะที่จริงหากผู้ใช้บริการจุดที่BULLETM2ติดตั้งให้บริการไม่มากแบบเดิมก็รับไหวเพราะWDSกันแค่2ตัว(rocket AP WDS<------>bullet AP WDS) แต่อาจได้รับผลกระทบหากROCKETM2มีผู้ใช้บริการและผู้ที่ไม่ได้ใช้บริการของเรามาเกาะมากขึ้น คุณภาพสัญญาณที่ส่งไปหาจุดที่BULLETอยู่จะลดลง เลยให้ลองเอาLOCOมาทำหน้าที่ส่งสัญญาณไปให้BULLETแทน(ไม่ต้องผ่านROCKETM2) ว่าแบบไหนได้ผลดีกว่ากันเวลามีผู้ใช้บริการทั้ง2จุด ที่ติดตั้งROCKETM2และBULLET
              ตอนนี้คงเป็นแบบในภาพนี้ ท่านx1950Proไม่ได้บอกว่าอุปกรณ์ตัวใดใช้Channelไหน หวังว่าBULLETคงจะไม่ใช้ChannelเดียวกันกับROCKETM2และLOCOM2(เพราะของเดิมสัญญาณส่งไปถึงกันจะกลายเป็นว่าของเรารบกวนกันเอง)

Originally posted by tonpowerga View Post
              จริงครับ ตอนนี้หนีไป 1 กับ 7 แล้วครับ
              ใช้ดีสักพักเพื่อนบ้านคงจะตามมาใช้Channel1กับ7ด้วยนะครับ (เขาเหงาอ่ะ)

Comment

• ขอถามหน่อยครับเรื่องของตัวรับสัญญาณ อาจนอกเรื่องสักนิด ขออภัย............

คือว่าผมปล่อยไวฟายในหอพักอยู่มันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรใหญ่โตครับเรื่องคือว่าสัญญาณที่ผมปล่อยไปนั้น

ลูกค้าส่วนใหญ่ก็รับสัญญาณเล่น ๆ กันได้ทุกคนยังไม่ค่อยมีใครบ่นสักเท่าไหร่ แต่ในความคิดก็คิดว่าน่าจะมี

บางรายที่อาจจะช้าแต่เขาไม่บ่น.....ที่ช้าอาจเป็นเพราะสัญญาณที่เขารับได้ในห้องอาจจะอ่อนจึงทำให้ช้า แต่

ถ้ามารับหน้าห้องก็จะวิ่งลื่นดี ผมเลยลองสั่งเสาจำพวก G-sky มาเล่นดูปรากฎว่ามันดีเกินไป เหตุผลคือ มัน

รับสัญญาณของผมได้ดีมาก ๆและทำให้เล่นเน็ตได้ดี ปัญหาที่ตามมาก็คือเมื่อรับของผมดีมันก็ล้นออกไปรับ

ของข้างนอกมาด้วย บอกตามตรงว่ากลัวจะเสียลูกค้าครับ ก็เลยไม่กล้านำมาเสนอกับลูกค้าเรา ไม่ทราบว่าใคร

พอจะทราบว่าพอจะมีตัวรับแบบไหนที่รับได้ดีแต่ไม่ต้องไกลมากบ้าง

ที่เคยใช้มาแล้วใช้หวังผลได้น้้อยเกินไปคือ d-link tp-link ส่วน G-sky alfa ก็ดีเกินไปมาก ๆ

จะเอาแบบกลาง ๆ ใครพอแนะนำได้บ้างครับ ขอบคุณ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                  Noise Floor ยิ่งใกล้ 0 ยิ่งดีครับ
                  หมายความว่าบริเวณนั้น คลื่นสะอาด (สัญญาณรบกวนน้อย)

-87,-88 นี่หมายถึง SNR รึว่า Noise Floor
                  (ผมไม่เคยเห็น Noise Floor -8X ซักทีนะ ถ้าได้ค่านี้แปลว่า AP เป็นร้อยเลยมั้ง รึไม่ก็ CH เดียวกันเยอะมาก)

ก็ไม่มีเยอะมากเลยนะ
                  แต่ผมได้ถ้าต่ำกว่า -90 จะวิ่งลื่นมากหากได้ -96 อืดทันที ไม่รู้เป็นอารายยย

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                    ขอถามหน่อยครับเรื่องของตัวรับสัญญาณ อาจนอกเรื่องสักนิด ขออภัย............

คือว่าผมปล่อยไวฟายในหอพักอยู่มันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรใหญ่โตครับเรื่องคือว่าสัญญาณที่ผมปล่อยไปนั้น

ลูกค้าส่วนใหญ่ก็รับสัญญาณเล่น ๆ กันได้ทุกคนยังไม่ค่อยมีใครบ่นสักเท่าไหร่ แต่ในความคิดก็คิดว่าน่าจะมี

บางรายที่อาจจะช้าแต่เขาไม่บ่น.....ที่ช้าอาจเป็นเพราะสัญญาณที่เขารับได้ในห้องอาจจะอ่อนจึงทำให้ช้า แต่

ถ้ามารับหน้าห้องก็จะวิ่งลื่นดี ผมเลยลองสั่งเสาจำพวก G-sky มาเล่นดูปรากฎว่ามันดีเกินไป เหตุผลคือ มัน

รับสัญญาณของผมได้ดีมาก ๆและทำให้เล่นเน็ตได้ดี ปัญหาที่ตามมาก็คือเมื่อรับของผมดีมันก็ล้นออกไปรับ

ของข้างนอกมาด้วย บอกตามตรงว่ากลัวจะเสียลูกค้าครับ ก็เลยไม่กล้านำมาเสนอกับลูกค้าเรา ไม่ทราบว่าใคร

พอจะทราบว่าพอจะมีตัวรับแบบไหนที่รับได้ดีแต่ไม่ต้องไกลมากบ้าง

ที่เคยใช้มาแล้วใช้หวังผลได้น้้อยเกินไปคือ d-link tp-link ส่วน G-sky alfa ก็ดีเกินไปมาก ๆ

จะเอาแบบกลาง ๆ ใครพอแนะนำได้บ้างครับ ขอบคุณ
                    แนะนำtp-linkรุ่นที่มีเสา ราคาพอๆกับG-skyประมาณ700บาทแต่ได้ประกันตลอดอายุการใช้งานLT.

ที่แนะนำอีกก็คือหาตัวปล่อยไวฟายที่ว่า มาติดเสริมตรงจุดที่อับสัญญาณหรือสัญญาณอ่อน น่าจะดีกว่าให้ผู้ใช้บริการในหอพักของเราเปลี่ยนตัวรับสัญญาณ(กำลังส่งไม่ต้องปรับแรงมากก็ได้เอาให้ครอบคลุมเป้าหมายในหอเราก็พอ)

แต่ลูกค้าบางคนเขาจะดูที่คุณภาพInternetที่เราให้บริการ ขอให้เขาออนเฟสเลี้ยงหมู เล่นไพ่เท็กซัสไม่หลุด ดูยูทูป480p ดูTVonlineไม่สะดุดเขาก็พอใจแล้วครับ

ถ้าให้บริการไม่ดีไม่Supportเขา ยังไงผู้ใช้บริการก็หนีถ้าเขามีตัวเลือก มีหลายที่ ผู้ใช้บริการหอตัวเองมีInternetแบบใช้สายLanอยู่แล้วแต่ไม่พอใจกับบริการที่ได้รับจากทางหอพักจึงไปขอใช้บริการInternetแบบWirelessLanของหอพักที่อยู่บริเวณใกล้เคียง ถึงแม้ว่าเขาจะต้องเสียเงินอัปเกรดอุปกรณ์รับสัญญาณก็ยอม

Comment

Comment

• ccq แกว่งแก้ยังไงดีครับพี่น้อง

Comment

• ccq แกว่งผมว่า น่าจะchannel ชนนะครับ

Comment

• Originally posted by tonpowerga View Post
                            ccq แกว่งผมว่า น่าจะchannel ชนนะครับ
                            แถวนี้ไม่มีคนใช้ แชนแนล 7 เหมือนผมเลยครับพี่
                            งงเหมือนกัน ขอแนวทางหน่อยครับ ^^

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                              ก็ไม่มีเยอะมากเลยนะ
                              แต่ผมได้ถ้าต่ำกว่า -90 จะวิ่งลื่นมากหากได้ -96 อืดทันที ไม่รู้เป็นอารายยย
                              แปลกดี เมื่อกี๊ลอง AP 10 ตัว CH 1 วางกองรวมๆ
                              ก็ได้ Noise -89 แต่ไม่ลื่นแฮะ เปิดหน้า setup หน่วงนิดๆทั้งที่นั่งติดกอง AP

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                                channel 7 ของท่าน ok เลยครับ

ขอบคุณมากครับ
                                เหอเหอ ไม่รู้สิ ผมไม่ชอบ Chanel โหลๆอ่ะ ไม่ค่อยชอบเหมือนใคร

Comment

Working...
                                X