Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองวาดแผนผังมาก่อน เริ่มจากโมเต็มอ่ะครับ

ประมาณนี้

Comment

• Originally posted by patruk View Post
      คืออย่างนี้ครับ ผมมี AirGrid + AccessPoint RT-N16
      คือมันต้อง Forward 2 ทอดถูกไหมครับ
      จากตัว AirGrid(192.168.1.1) ไป AccessPoint(192.168.1.2)
      จาก AccessPoint ไป คอมที่ต้องการ(192.168.2.100)

แต่ทำแล้วมันเหมือนว่ามันมาได้แค่ AirGrid
      ผมลองพิม ผม domain dyndns ที่ผมทำไว้
      มันมาติดที่หน้า setting ของ AirGrid(192.168.1.1) เอง
      จะ FW เพื่ออะไร ??
      ต้องการเข้าไป setting RT-N16 หรือจะโหลดบิท

Comment

• setting RT-N16 เข้าได้อยู่ครับ
        จะทำ
        remote Desktop
        FTP
        และหลายๆอย่าง

Comment

• ที่ AirGrid สมมุติจะ FW 81 ใช้งาน FTP ของ IP 192.168.2.100
          Private IP : 192.168.1.2
          Private Port : 81
          Public Port : 81

ถ้าจะ FW เกิน 20 port
          ให้ save config ลงมา เปิดด้วย Notepad
          แล้วพิมพ์มือเพิ่มเข้าไป
          save ไฟล์แล้วอัพ config กลับเข้าไปที่ UBNT

หรืออีกวิธีใช้ DMZ 192.168.1.2 ไปเลย

เสร็จแล้วไปตั้งค่า RT-N16
          External Port : 81
          Internal Port : 21
          Address : 192.168.2.100

ที่ท่านเจอหน้า setting ของ airgrid เดาว่าเป็นเพราะ FW 80->80 รึเปล่า
          แบบนั้นจะไม่ได้ เพราะ AirGrid ก็ใช้ 80 เหมือนกัน
          ต้องเปลี่ยน Server Port ของ AirGrid เป็นเลขอื่น
          หรือกำหนดให้ RT-N16 ใช้ Port อื่นแทน

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            ที่ AirGrid สมมุติจะ FW 81 ใช้งาน FTP ของ IP 192.168.2.100
            Private IP : 192.168.1.2
            Private Port : 81
            Public Port : 81

ถ้าจะ FW เกิน 20 port
            ให้ save config ลงมา เปิดด้วย Notepad
            แล้วพิมพ์มือเพิ่มเข้าไป
            save ไฟล์แล้วอัพ config กลับเข้าไปที่ UBNT

หรืออีกวิธีใช้ DMZ 192.168.1.2 ไปเลย

เสร็จแล้วไปตั้งค่า RT-N16
            External Port : 81
            Internal Port : 21
            Address : 192.168.2.100

ที่ท่านเจอหน้า setting ของ airgrid เดาว่าเป็นเพราะ FW 80->80 รึเปล่า
            แบบนั้นจะไม่ได้ เพราะ AirGrid ก็ใช้ 80 เหมือนกัน
            ต้องเปลี่ยน Server Port ของ AirGrid เป็นเลขอื่น
            หรือกำหนดให้ RT-N16 ใช้ Port อื่นแทน
            เมนู FW ของที่ผมใช้ผม มี Source IP ด้วยไม่ทราบตรงนี้ต้องใส่ ไหม
            Private IP Private Port Source IP/mask Public Port

Comment

• ubnt สามารถขยายสัญญาณได้หรือเปล่าครับ ตอนนี้ใช้ Rocket M2 15+9 ***งออกไปอีกหน่อยพอดีต้นไม้เยอะรับสัญญาณไม่ได้ จะใช้ Nano ทำเป็นตัวขยายสัญญาณ ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by Yimlamai View Post
                - ตอนนี้ Rocket m2 ทั้ง 2 ตัวรู้จักกันแล้วครับ
                - ลองออกเนตโดยการ AP1 และ AP2 ได้
                - ลองใส่ Pass ที่ AP1 (โหมด WEP) ลองเชื่่อมต่อ กับ AP1 ได้ปกติ
                - แต่ AP2 กลับหลุดครับ *-*
                Originally posted by aha2pro View Post
                ท่านบอลตอบไว้แล้วครับท่าน อิอิ
                Originally posted by mballx View Post
                ใส่ 2 ที่ เพราะเป็น wds
                ผมลองทดสอบดูแล้วครับ ใส่ Pass ที่ AP1 และ AP2 ตอนนี้ใช้งานได้แล้วครับ ^_____^

แต่อยากรู้เพิ่มเติมอีกนิดคือ เจ้าตัว Rocket m2 นี้ มีโหมดใหนมั้ยที่
                - ให้มันเป็น ตัวทวนสัญญาณ ระหว่าง AP1 และ AP2
                - และใส่ Pass ที่เดียว

Comment

• เสา 14 เมตร pico m2+กริด 24 ของผม ระยะ 1.5โล มองไม่เห็นกัน ฝ่าดงไผ่ ไม้ใหญ่ประปราย สัญญาณ -68 -70

Comment

• airmax เนี่ยดีจริง tot เปิดให้ตั้งนานไม่เปิด speed กระฉูดเลย

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                      เสา 14 เมตร pico m2+กริด 24 ของผม ระยะ 1.5โล มองไม่เห็นกัน ฝ่าดงไผ่ ไม้ใหญ่ประปราย สัญญาณ -68 -70
                      เจ้า pico คงกำลังส่งไม่พอมั้งครับ สงสัยต้องเล่นตัวแรงขึ้น

Comment

• Originally posted by chokoonkoo View Post
                        ubnt สามารถขยายสัญญาณได้หรือเปล่าครับ ตอนนี้ใช้ Rocket M2 15+9 ***งออกไปอีกหน่อยพอดีต้นไม้เยอะรับสัญญาณไม่ได้ จะใช้ Nano ทำเป็นตัวขยายสัญญาณ ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหมครับ
                        WDS ได้ครับ ทำไมไม่ใช้ชุดเดียวกันละครับ นาโนเป็นทิศทางนะครับแต่มุมก็กว้างพอสมควร

Comment

• Rocket M2 ผมเซ็ทเป็น Access Point แล้ว Nano ผมต้องเซ็ทเป็นโหมดไหนครับเพื่อที่จะให้ขยายสัญญาณ

Comment

• Originally posted by chokoonkoo View Post
                            Rocket M2 ผมเซ็ทเป็น Access Point แล้ว Nano ผมต้องเซ็ทเป็นโหมดไหนครับเพื่อที่จะให้ขยายสัญญาณ
                            แลก mac กัน + ch เดียวกัน / rk = AP WDS nano = AP WDS ว่าแต่...ระยะไกลกันมากมั้ยครับ ดู CCQ เป็นหลักครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                              เจ้า pico คงกำลังส่งไม่พอมั้งครับ สงสัยต้องเล่นตัวแรงขึ้น
                              แค่นี้ก็สุดแล้วพี่ ติดตรงสถานที่ไม่อำนวย ไม่อยากลงทุนมากด้วย

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                                เสา 14 เมตร pico m2+กริด 24 ของผม ระยะ 1.5โล มองไม่เห็นกัน ฝ่าดงไผ่ ไม้ใหญ่ประปราย สัญญาณ -68 -70
                                จะสูงไปไหน

Comment

Working...
                                X