Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tonpai753 View Post
    สอมถามการติดตั้ง ครับ จากรูป

[ATTACH=CONFIG]1865177[/ATTACH]

1.ตรงจุดสีแดง มีเสาทาวเวอร์สูงเลยหลังคาตึก 3 ชั้น ถ้าผมจะติด Sector+RKM2 กี่ตัวบนยอดเสาดีครับ เพื่อให้สัญญาณครอบคลุม ทั่วบริเวณในภาพ (เน้นสัญญาณครอบคลุมทั่วบริเวณ)
    2.จากข้อ 1 ผมจะใช้ Sector ตัวไหนดีครับ ระหว่าง 90 องศา กับ 120 องศา
    จัดไปเลยท่าน Sector 120 องศา จำนวน 3 ตัว เจ็บแต่จบ ถ้ามีงบจัดไปเลย ไม่ต้องมาปีนเสาบ่อย ๆ ลมมันเย็น ฮุฮุ
    Rk M2 =3000*3 =9000
    Sector = 6xxx*3=1xxxx
    เสาอันนี้ไม่แน่ใจ = 8000-12000

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
      รบกวนขอความรู้ ท่านทั้งหลายครับ

จากรูป
      - จุดสีเหลือง คือจุดที่ปล่อยสัญญาณ ตัวส่ง ใช้ Bullet M2 HP + 15dbi เสาสูง15 เมตร รัศมีคือวงสีแดง ประมาณ 500-650 เมตร ทางตรงอากาศ ต้นไม้เยอะ
      - จุดที่ 1 และ จุดที่ 2 ต้องการทำ repeater รัศมีประมาณ 80-100 เมตรพอละ เน้นประหยัดก่อน ไกลจากตัวส่งประมาณ 300-450เมตร ทางตรงอากาศ สัญญาณอ่อนมาก
      - จุดที่ 3 ไกลจากตัวส่งประมาณ 1km ทางอากาศ ต้องการรับและกระจายต่อ ในรัศมี80-150 เมตร เป็นตึก4ชั้น ส่วนใหญ่ แฟตโรงพยาบาล

คำถาม
      - จุดที่ 1,2 จะใช้ตัวไหนทำ repeater
      - จุดที่ 3 จะใช้ตัวไหนรับและทำ repeater กระจายสัญญาณ
      - ยังไม่มีงบตั้งใว้ แต่ขอเน้นประหยัดและถูกๆก่อน

ขอบคุณครับ

เน้นถูกจุด1กับจุด2 ใช้pico m2
      ส่วนจุด3 คนใช้น่าจะเยอะ แต่ท่านบอกเน้นประหยัดและถูก ผมก็ตอบให้ท่านไม่ได้เช่นกันครับ เพราะถูกไม่มีดีครับ ผมว่าที่เขาไม่กล้าตอบท่านกันก็เพราะคำว่าประหยัดและถูกนี่แหละครับ
      แต่ถ้าท่านต้องการคุณภาพสัญญาณที่ดี ผมก็แนะนำได้ว่าจุดหลักใช้ loco m5 ap wdsยิงairmax มาจุดที่3 ซึ่งจุดที่3 รับด้วย
      loco m5 station wds airmax อีกเช่นกัน แล้วกระจายต่อด้วย m2 จะเป็นตัวไหนก็แล้วแต่จำนวนคนใช้งานครับ (จุดที่3 ราคาไม่ถูกนะครับ)

Comment

• Originally posted by jaion View Post
        จัดไปเลยท่าน Sector 120 องศา จำนวน 3 ตัว เจ็บแต่จบ ถ้ามีงบจัดไปเลย ไม่ต้องมาปีนเสาบ่อย ๆ ลมมันเย็น ฮุฮุ
        Rk M2 =3000*3 =9000
        Sector = 6xxx*3=1xxxx
        เสาอันนี้ไม่แน่ใจ = 8000-12000
        เสามีอยู่แล้วครับ เป็นหอกระจายข่าวอยู่

Comment

• งง ปน สงสัย เรื่อง firmware

ไม่ว่า loco m5
          หรือ bl m2

เวลาเราเลือก โหลด ทำไม ขนาดไฟล์รวมถึงชื่อไฟล์มันเป็นตัวเดียวกัน

ใครที่โหลดมา แจ้งแถลงไขหน่อยครับว่ามันคือตัวเดียวกัน ใช้ได้ทุกรุ่น ไม่อยากเสียเวลาส่งเคลม เวลาในบ้านนอกมีน้อยครับ

จัดเรียบร้อย เฮ้อ นึกว่าจะไม่รอด
          Last edited by -:R:-; 1 Aug 2012, 14:46:46.

Comment

• Originally posted by dang23 View Post
            แอบถาม PM หลายรอบ เผลอ ลบ ลืมข้อมูลที่ถามหมด ถามตรงนี้ ต่อแล้วกันครับ

ผมไม่รู้ Server โรงเรียนแรงแค่ไหน แต่รับได้ 300+ เลยหรือครับ
            จำนวนคน ที่รองรับอยู่ที่ ความแรงของ Server ใช่ไหมครับ คุณอา
            Ram กับ CPU อันไหนสำคัญกว่าครับ
            ว่าจะอัพ Server ใหม่เหมือนกัน หลังจากเอาน้องโบผมรันมาเดือนกว่าๆ (P4 Ram512) User เริ่มเยอะ ชักกังวลว่าจะเอาไม่อยู่ เหมือน Ram มันโหลดๆ ไม่พอไง ก็ไม่รู้
            กะว่า อนาคต User สัก 100 อัด Ram 8 G Cpu Dual Core ไหวไหมครับ I3 หรือ X3 X4 งบท่าจะบาน เดียวต้องเพิ่ม AP อีก
            ตอนนี้ Nano WDS ไป2จุดล่ะผม ปีกซ้าย ปีกขวา กังวลอยู่นิดๆ แต่ยังไม่เห็นมีคนบ่น เลยรอดตัวไป ^^
            Originally posted by -:R:- View Post
            งง ปน สงสัย เรื่อง firmware

หรือ bl m2

เวลาเราเลือก โหลด ทำไม ขนาดไฟล์รวมถึงชื่อไฟล์มันเป็นตัวเดียวกัน

ใครที่โหลดมา แจ้งแถลงไขหน่อยครับว่ามันคือตัวเดียวกัน ใช้ได้ทุกรุ่น ไม่อยากเสียเวลาส่งเคลม เวลาในบ้านนอกมีน้อยครับ

จัดเรียบร้อย เฮ้อ นึกว่าจะไม่รอด
            อันเดียวกัน ตระกูล M ครับ
            ใช้ได้เลย ผมใช้ทั้งท Nano pico Rocket Bl ได้หมด

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
              เน้นถูกจุด1กับจุด2 ใช้pico m2
              ส่วนจุด3 คนใช้น่าจะเยอะ แต่ท่านบอกเน้นประหยัดและถูก ผมก็ตอบให้ท่านไม่ได้เช่นกันครับ เพราะถูกไม่มีดีครับ ผมว่าที่เขาไม่กล้าตอบท่านกันก็เพราะคำว่าประหยัดและถูกนี่แหละครับ
              แต่ถ้าท่านต้องการคุณภาพสัญญาณที่ดี ผมก็แนะนำได้ว่าจุดหลักใช้ loco m5 ap wdsยิงairmax มาจุดที่3 ซึ่งจุดที่3 รับด้วย
              loco m5 station wds airmax อีกเช่นกัน แล้วกระจายต่อด้วย m2 จะเป็นตัวไหนก็แล้วแต่จำนวนคนใช้งานครับ (จุดที่3 ราคาไม่ถูกนะครับ)
              ขอบคุณครับ

จุดส่งกับจุด3นี่หนักใจจริงๆครับ คิดเล่นแบบไม่ไรมาก ก็ ฟาดไปหลักหมื่นแล้ว ถ้าเซ็ตของจริงๆน่าจะ2หมื่นได้

น่าจะจัดจุด1,2 ก่อน เสาเดิมน่าจะเอาอยู่ มีเงินค่อยกดจุดที่ 3 ต่อ ขอบคุณครับท่าน

Comment

• ระเบิดเมืองปัตตานีเมื่อคืน ไฟดับครึ่งเมืองเกือบชั้วโมง ระบบserverล่มซะงั้น เครื่องสำรองไฟทำงานไม่พอ คริ คริ

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                  ระเบิดเมืองปัตตานีเมื่อคืน ไฟดับครึ่งเมืองเกือบชั้วโมง ระบบserverล่มซะงั้น เครื่องสำรองไฟทำงานไม่พอ คริ คริ
                  ท่าน it-man อยู่จว.ตานี ด้วยเรอ เป็นไงบ้างเมื่อวาน ตอนนี้ sever กลับมาใช้ได้ยัง ถือซะว่านานๆจะรีดไฟออกจาก ups ให้เกลี้ยงซะที ฮ่าๆๆ ล่อเล่นครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                    งง ปน สงสัย เรื่อง firmware

หรือ bl m2

อันเดียวกันครับ ตระกูล M ผมก็โหลดมาตัวเดียวใช้กับ RK ,BL ,nano
                    ถ้าอยากลุ้นลอง 5.5.1หรือ 5.5.2

Comment

• Originally posted by abeebi View Post
                      ท่าน it-man อยู่จว.ตานี ด้วยเรอ เป็นไงบ้างเมื่อวาน ตอนนี้ sever กลับมาใช้ได้ยัง ถือซะว่านานๆจะรีดไฟออกจาก ups ให้เกลี้ยงซะที ฮ่าๆๆ ล่อเล่นครับ
                      เรียบร้อยครับ อุปกรณ์ทุกอย่างปกติกลับาใช้ได้เหมือนเดิมแล้วครับ....

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                        ระเบิดเมืองปัตตานีเมื่อคืน ไฟดับครึ่งเมืองเกือบชั้วโมง ระบบserverล่มซะงั้น เครื่องสำรองไฟทำงานไม่พอ คริ คริ
                        ขออวยพรคุณพระศรีรัตนตรัยให้คุณปลอดภัยนะครับ
                        เฮงๆรวยๆครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                          ขออวยพรคุณพระศรีรัตนตรัยให้คุณปลอดภัยนะครับ
                          เฮงๆรวยๆครับ
                          ขอบคุณครับ....

Comment

• จะทำแบบนี้ได้ป่าวครับ พอ AP กับ ST อีกคู่เสียอีกตัวจะได้ใช้แทนกันได้เลย ท่าได้พรุ่งนี้ผมจะได้ติดตั้งเลย

Comment

• ไม่ได้ ถ้าหาก Default gatway เป็น gatway เดียวกัน

Comment

• ผมทดลองทำตามนี้ตาม 2 link นี้ครับ
                                http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic...f7be30af0ca5ea
                                http://www.wifi4you.com/Amp/UBNT-%E0...9-AP-Mode.html

แต่ว่ามันไม่สามารถต่อได้ airmax ก็ปิดแล้ว ติดอยู่ตามรูปครับ(มันไม่จาย ip ให้ แต่ลอง Fix ip ก็ไม่ใช่ได้เหมือนกัน) ไม่ทราบว่าผมพลาดตรงไหนไปหรือเปล่าครับ

Untitled-1 copy.jpg

ปล.ผมลองทำใน Mode Router ก็เป็นเหมือนกัน
                                Last edited by skyfighter; 2 Aug 2012, 23:18:49. Reason: เพิ่มเติม

Comment

Working...
                                X