Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by nuanchan View Post
    ไม่ทราบว่าติดตั้งแบบนี้หมายถึง นาโน 3 ตัว ต้องตั้งให้อยู่ใน CH เดียวกันทั้ง 3 ตัวเลยหรือเปล่าครับ เพราะยิงไปคนละทาง เหมือนอ่านผ่านๆเจอแต่หาไม่พบแล้ว ขอบคุณครับผม
    ต้องดูคู่แข่ง ถ้าเขาแรงเราหลบ ช่องนั้นไป

แต่ของผม ตัวที่1 CH 3 ตัวที่2 CH 6 ตัวที่ 3 CH 11 ครับ

ด้านหลังนาโนระยะ 50 เมตร notebook รับได้
    Last edited by Thep_pro; 16 Oct 2012, 16:57:16.

Comment

• 4 AP

3 AP

2 AP

จากวิกิของ ubnt >>> http://wiki.ubnt.com/AirOS_and_AirMax_-_FAQ

5 AP หรือมากกว่าบนเสาเดียว ระดับเดียวกัน เดาว่าเป็นต่างคลื่นกัน
      แต่ถ้าเป็นผมคงไม่ทำ เพราะมุมมันจะเหลือน้อยลง
      เอาเป็นต่างระดับกันดีกว่า

AP ลองตั้ง CH เดียวกันต่างชื่อ
      ถ้าระดับสัญญาณมันแรงเท่าๆกัน บางทีมันคอนเนตไม่ได้หรือ
      คอนเนตหลุด เนตช้าไปเลยครับ

ยิ่ง Channel Width 40 MHz จาก 2.4 ที่ใช้ได้ 3 ช่อง 1/6/11
      จะเหลือแค่ 2 เพราะสัญญาณมันกวาดได้กว้างกว่าเดิม
      ลองดูรูปนี้ก็ได้ 40 มันกวาดยาวไปถึงช่อง 7 โน่น

Comment

• โหะ แถวผมเจอเยอะมากพวก เปิด 40Mhz
        เปิดไปรับได้แต่คอมรุ่นใหม่ ๆ

กวน ap ตัวอื่นอีกตะหาก อย่างเซ็ง
        เต็มทุกช่องด้วย เลี่ยงก็ไม่ได้

Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
          ต้องดูคู่แข่ง ถ้าเขาแรงเราหลบ ช่องนั้นไป

แต่ของผม ตัวที่1 CH 3 ตัวที่2 CH 6 ตัวที่ 3 CH 11 ครับ

ด้านหลังนาโนระยะ 50 เมตร notebook รับได้
          ครับผม ขอบคุณมากๆ ครับ เพราะเคยลองตั้ง CH เดียวกัน 3 ตัวเน็ตเดี้ยงไปเลย

Comment

• http://forum.ubnt.com/showpost.php?p=177840&postcount=1
            ไม่รู้ว่าทราบกันหรือยัง
            ท่านใดที่ใช้ลีนุกเซอเวออยู่ aircontrol เจ๋งมากสามารถติดตั้งลงในเซอเวอของเราก็ได้ครับ เดียวผมกำลังทดสอบกับ linux mint ก่อน อิอิ

Comment

• ดูอีกที wifi overlap
              จะเห็นว่าช่องสัญญาณที่ไม่กวนกันมันห่ างกัน 5 ช่อง
              เช่น 1 6 11
              2 7 12

แต่บ้านเราตั้ง 1 6 11 กันเป็นส่วนใหญ่ ดังนั้นช่องที่ไม่ควรตั้งก็ เช่น 2345หรือ 78910
              เพราะมันก็รบกวนได้ทั้ง 1 กับ 6 หรือ 6 กับ 11

Comment

• Originally posted by nuanchan View Post
                ครับผม ขอบคุณมากๆ ครับ เพราะเคยลองตั้ง CH เดียวกัน 3 ตัวเน็ตเดี้ยงไปเลย
                ต่างสถานที่....ต่างเวลา.......ต่างระบบการจัดการ..ย่อมแตกต่าง..ใด้ติดตั้งแล้วทดสอบระบบเป็นเรื่องดี.....ผมทำการทดลองโดยการเดินแจกเอกสารแนะนำวิธีใช้งานทุกบ้าน....และเปิดให้ทดลองใช้ฟรี 2 เดือน ในเดือนที่ สองใครจะให้ต่อต้องตอบคำถามเราและแจ้งปัญหาการใช้งาน feed back user มีประโยชน์ต่อเส้นทางทำมาหากินนี้มาก...การบริการที่ดี เป็นต่อเสมอ

ทุก site ที่ทำมา กว่าจะปิดปัญหาได้ สามเดือนแนะเพราะเปิดงานมาเจอ ยูบิ 12 ตัว อยู่ใกล้ๆ เราก็เหนื่อยแล้ว....โชคดีผมได้อ่านกระทู้นี้...ได้ความรู้เยอะมาก
                ผมขอกราบงามๆ ทุกคนเลย...ที่ได้ Post ความรู้ไว้จากประสบการณ์ที่หาซื้อไม่ได้มาให้อ่าน
                Last edited by Thep_pro; 17 Oct 2012, 11:39:41.

Comment

ไม่ทราบว่าติดตั้งแบบนี้หมายถึง นาโน 3 ตัว ต้องตั้งให้อยู่ใน CH เดียวกันทั้ง 3 ตัวเลยหรือเปล่าครับ เพราะยิงไปคนละทาง เหมือนอ่านผ่านๆเจอแต่หาไม่พบแล้ว ขอบคุณครับผม
                  ลองตั้ง Auto แล้วข่อยล๊อค test
                  Last edited by Thep_pro; 17 Oct 2012, 19:44:22.

Comment

• ทำแบบนี้จะได้สิ่งดีๆ มา 3 เรื่อง

17-10-2555 22-41-58.jpg
                    Last edited by Thep_pro; 17 Oct 2012, 22:46:47.

Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
                      ทำแบบนี้จะได้สิ่งดีๆ มา 3 เรื่อง

[ATTACH=CONFIG]1982074[/ATTACH]
                      อยากรู้จัง เรื่อง อะไรบ้าง ^^ อิอิ

Comment

ทำแบบนี้จะได้สิ่งดีๆ มา 3 เรื่อง

[ATTACH=CONFIG]1982074[/ATTACH]
                        245Mhz,2.4Ghz

Comment

• ช่วยดูให้หน่อยครับว่ามันผิดตรงไหน ผมต้องการทำ wds โดย เอา บูลเล็ทรับ ไอพี จาก ไมโครติก แล้วเอาเจ้า พิกโก้ รับสัญญาณจาก บุลเล็ท โดยทำ wds มาครับแต่ลองตั้งค่าตามรูปไปแล้วมันไม่ได้ แต่ไฟที่ พิกโก้ ขึ้นทุกดวงครับช่วยแนะนำให้สักหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้า

Comment

• ต่อครับ

Comment

• ^
                              ^
                              ^
                              Bullet M2HP ลองอัพ FW เป็น 5.5 ดูครับ

Comment

• Pico ใส่ค่าเสา ถ้าเสาเดิมใส่ 6 และติ๊กที่ช่อง Auto IP Aliasing
                                ค่า Primary DNS IP ออกทั้งคู่ครับ ^ ^

Comment

Working...
                                X