Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pondopc View Post
    หายไปนานเลยนะ ท่านต้น
    ^^
    แหะๆ ท่านนี้ถึงกับ Mail มาถามไถ่ พอดีต้น มีงานเยอะอ่ะครับ

ไม่ค่อยว่างเท่าไร ^^

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
      Loco จริงหรือพี่ ไม่ใช่ Nano Station นะ

ถ้ามัน 5 กม ได้ แล้ว Bandwidth ระหว่างกัน มันจะลดลงมากมั้ย
      คิดว่า เสาส่งมันสูงนะตั้ง 30 เมตร แล้ว m5 มันไม่มีคลื่นกวนด้วย
      เสาส่งเป็น rocket+sector m5 ระยะทางค่อนข้างโล่ง

Comment

• อ่อ นึกว่า จับ loco 2 ตัว ยิงใส่กันสนั่นหวั่นไหว ถ้าแบบนี้ ไม่สงสัยละ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          ฮ่า ๆ สงสัยตาลายกับหนังเด็ก

บ๊ะ ปุ่มดาวน์โหลดเขียวอี๋ คือ สิ่งลวงตา

มองลงถัดมา ก็หนังเด็ก คือสิ่งยั่วยวน

มองไปมองมา เลยไม่เห็น ที่กด ดาวน์โหลด ฮ่าๆ
          แต่งานที่ผมติดตั้งใช้สายแลนเอาoutdoor ของ link และamp ทั้งหมดเลยครับ แล้วแต่ลูกค้าเลือกครับ เลยไม่ค่อยจะมีปัญหาเท่าไหร่ ผมสั่งผ่านแอดไวด์ เลยได้ราคาถูกหน่อยครับ ถ้าท่านใดที่มีศูนย์แอดไวด์ใกล้บ้านอยากได้ราคาส่ง pm ครับ
          ++++++++++++++++++

การต่อแบบในภาพ ใครเจอปัญหาเหมือนผมไหมครับ

ตัว รับ ส่ง airmax loco m5 ระยะทาง ไม่เกิน 200 เมตร

Lost-Carrier อาการคือ หลุดจากระบบ server ต้องแจก ip ให้ใหม่ ดูที่ตัว ap ไม่มี restart แน่นอน เปิดมา 5วัน

ตัว ap หากต่อไม่ผ่าน switch เกาะได้ทั้งวันไม่มีหลุด
          แต่ถ้าผ่าน switch/hub เมื่อไหร่ จะหลุด ใช้ ๆ ไปซักพัก จะหลุด

ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ switch ก็ได้ซื่อใหม่เอี่ยม แกะออกติดซิงค์ อย่างดี แล้วนำไปแทนตัวที่คิดว่ามีปัญหา

เปลี่ยน poe ตัวที่หลุดก็ไม่หาย

เปลี่ยน ch ของ ap ก็ไม่หาย

ที่เหลือคือสายแลนเนียะแหล่ะยังไม่เปลี่ยน งง จริง ๆ

จุดที่มีปัญหาที่ว่าคือ จุดนี้แหล่ะครับ

ไม่มี UPS ต่อไฟตรง ๆ ไฟตกไฟดับ ก็สงสารเหมือนกัน

ปัจจุบันก็ได้ เปลี่ยนจาก bl ซื้อมาอายุ 2 เดือน ก็ได้นำ nano st m2 ไปติดแทน อายุก็ 2 เดือนเหมือนกัน
          อาการก็ไม่หาย ถ้าเป็นที่เครื่องลูกก็คงโทษไม่ได้เพราะคนที่เกาะกับตัว ที่กล่าวมา ก็หลุด อาการเหมือนกันเด๊ะ แต่คนละเวลา

ระแวกนั้นมี ap ของ บ้านข้าง ๆ กับ หอข้าง ๆ แต่เป็นเน็ท wifi บ้านไม่แรงนัก

เหลือแค่สาย lan นี่แหล่ะที่ยังไม่ได้เปลี่ยน หรือว่าเรามองข้ามจุดเล็ก ๆ ไป = =
          เพิ่งไปแก้มาครับท่าน ตัวเดิม fw 5.3.5 อยู่ๆ ไม่แจก ip ซะงั้น
          พอรีเซ็ทแล้วตั้งค่าไหม่ ใช้ได้ปรกติครับ ผ่านมา 3 วันลูกค้าโทรมา เป็นเหมือนเดิมอีกละ ผมเซ็งเลย เลยลองลง fw ใหม่เป็น 5.3.3 ผ่านมาเกือบ 1 อาทิตย์ละ
          เห็นเงียบไปเลย คงจะใช้ได้ไม่มีปัญหาแล้วมั่งครับ 55555
          Last edited by nongpatcom; 9 Nov 2012, 22:34:44.

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
            แหะๆ ท่านนี้ถึงกับ Mail มาถามไถ่ พอดีต้น มีงานเยอะอ่ะครับ

ไม่ค่อยว่างเท่าไร ^^
            คนมันเป็นห่วงน่ะครับ
            ชื่อจาก OCZ ก็หายไป หายไปซักหว่างล่ะ
            คนเมียงเหมือนกันครับ ^^ บ่อได้เป็น ประเด็นจู้สาวอย่างใดเน้อ

เป็นห่วงกันบ่อดายครับ ^^

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
              คนมันเป็นห่วงน่ะครับ
              ชื่อจาก OCZ ก็หายไป หายไปซักหว่างล่ะ
              คนเมียงเหมือนกันครับ ^^ บ่อได้เป็น ประเด็นจู้สาวอย่างใดเน้อ

เป็นห่วงกันบ่อดายครับ ^^
              แซวเล่นๆ บ่ดายครับอ้าย ต้นเองก็ เข้ามาดู บ่อยๆ มีคนมา PM ถามมากมายก่อยกอง เหอๆ

Comment

• ท่านต้น คนดัง ครับ เดี๊ยวว่าจะรบกวน
                ว่าจะปรึกษาเรื่อง mikrotik ซักกำเน้อครับ ท่านประธาน
                อิอิ แซวเล่นเน้อครับเน้อ ท่านต้น

Comment

• ลองอับจาก 5.5 ไป 5.5.2 RC4 รู้สึกปัญหาเรื่องจับสัญญาณหลุดบ่อยเหมือนจะหายไป

แต่ก็ไม่แน่ ลองไปอีกสักระยะก่อน - -"

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ถ้าใช้ RK แบบ Indoor ข้างนึง / Outdoor ข้างนึง

เอาขึ้นหลังคาสูงๆ ตากแดดแรงๆ ผมเคยเห็นภาพเสา Indoor เปื่อย เพราะไม่ได้ออกแบบมาให้ตากแดด

เราจะมีวิธีปกป้องเสา Indoor ยังไงบ้างครับ

Comment

• รบกวนทีนะครับ ท่านใดที่ลองใช้งานแล้ว เจ๋ง แนะนำหน่อยครับ ว่าจะสั่งของละ

ที่บ้าน เสา สูง 16M ต้องการติด Wifi กระจายรอบหมู่บ้าน คิดว่าจะใช้ตัวไหนดีครับ ระหว่าง Rocker M2 ใส่เสา หรือ Nano M2 3 ตัว แบ่งๆ มุมเอา ปรับก้มลงนิดหน่อย

ส่วนยอด ผมกะจะติด Nano M5 2 ตัว ดี หรือ จะเป็น Rocket M5 ดีครับ เพื่อใช้เชื่อมต่อไป อีก 2 ตึก แต่ มันดัน อยู่ คนละซีกโลก เหอะๆ (ทางเหนือ กะ ตะวันออกเฉียงใต้)

ส่วนงานอีกที่หนึ่ง จ่าย หอพัก มีตึก ล้อมรอบ Access Point อยู่ตรงกลาง คิดว่า จะใช้ แบบไหนดีครับ
                      ตัง พร้อมแล้ว แต่ สมองมึนตึบ กลัวสั่งมาแล้ว เดี้ยง เหอะๆ หลังจาก ได้ประสบการณ์ ที่ไม่ค่อยดีกับ Bullet + เสา 9dB 55 มันแกว่ง + ข้างล่าง แนวดิง ไม่เวิร์คเลยไกลๆ ก็ได้ แต่ ผลไม่น่า พอใจ (ใช้ Nano Loco M2 รับ ระยะ 500M) คลื่น -68 ถึง - 72
                      ยังไง รบกวนหัวหน้าบ้าน แนะนำมาเลยครับ ตอนนี้ ตังพร้อมแล้ว

ยังติดใจในความแรง Nano Station M2 ติด 2 ตัวชั้น 3 ติด เกือบหัวตึก กับ เกือบท้ายตึก ติดด้านนอกตึก หันสาดไป อีกตึก
                      ตึกที่ ติด NS อยู่ มี 2 ฝั่ง ใช้งานได้ทั้ง 2 ฝั่ง ทั้ง ห้อง ริมสุด ท้ายสุด ส่วนอีก ตึก ที่ สาดไป มี 1 ฝั่ง รับได้ทั้งตึก ยันหลังตึก
                      ติดคาใจแค่ว่า ทำไมมัน Restart เอง บ่อยจังหว่า ส่วนสัญญาณแกว่งๆ ยังมีอยู่ แต่น้อยลงไปหลังจาก ปรับ CH หนีกัน 6 , 11

แต่โดยรวม Signal แรง ไว้ก่อน หุหุ

ปล. นั่งอ่านย้อนหลังมา ตั้งแต่ หน้า 1 - 87 ตอนนี้ แทบอ๊วกแตก กำลังพะอืด พะอม ขอพักก่อน พรุงนี้ค่อยว่ากัน
                      Last edited by Maximilien; 10 Nov 2012, 02:13:21.

Comment

• ^
                        ^
                        รูปมาคับ

Comment

• ubnt rk มันออกแบบมาสำหรับ secter ของเค้าอยู่แล้วครับ

ซึ่งราคาสูงทีเดียว
                          ผมว่าเล่่น Nano M2 3 ตัว แบ่งๆ มุมเอา ปรับก้มลงนิดหน่อย จะประหยัดกว่าไหมครับ

Comment

• Originally posted by 3sday View Post
                            สอบถามหน่อยครับ ถ้าใช้ RK แบบ Indoor ข้างนึง / Outdoor ข้างนึง

เอาขึ้นหลังคาสูงๆ ตากแดดแรงๆ ผมเคยเห็นภาพเสา Indoor เปื่อย เพราะไม่ได้ออกแบบมาให้ตากแดด

เราจะมีวิธีปกป้องเสา Indoor ยังไงบ้างครับ

เปลี่ยนเป็น Outdoor ดีกว่าครับ เพื่อผลดีในระยะยาว ถ้าติดตั้งได้ถูกต้อง รับรองไม่มีปัญหาให้ง่ายๆหรอกครับ

ดูรูปจากพี่ๆ เค้าปล่อยเถาวัลย์ เลี้อย ขึ้นยังไม่มีปัญหาอะไรเลย ถ้าเป็น เสา indoor เดี๋ยวต้องเสียเวลา มาดูแลอีก

ไม่แน่ อาจได้ เสียตัง ซื้อ AP ใหม่ด้วยซ้ำ เหอๆ

Comment

ท่านต้น คนดัง ครับ เดี๊ยวว่าจะรบกวน
                              ว่าจะปรึกษาเรื่อง mikrotik ซักกำเน้อครับ ท่านประธาน
                              อิอิ แซวเล่นเน้อครับเน้อ ท่านต้น
                              ยังบ่นอนเตื่อก๊ะ อ้ายยย

Comment

• Originally posted by Maximilien View Post
                                รบกวนทีนะครับ ท่านใดที่ลองใช้งานแล้ว เจ๋ง แนะนำหน่อยครับ ว่าจะสั่งของละ

ที่บ้าน เสา สูง 16M ต้องการติด Wifi กระจายรอบหมู่บ้าน คิดว่าจะใช้ตัวไหนดีครับ ระหว่าง Rocker M2 ใส่เสา หรือ Nano M2 3 ตัว แบ่งๆ มุมเอา ปรับก้มลงนิดหน่อย

ส่วนยอด ผมกะจะติด Nano M5 2 ตัว ดี หรือ จะเป็น Rocket M5 ดีครับ เพื่อใช้เชื่อมต่อไป อีก 2 ตึก แต่ มันดัน อยู่ คนละซีกโลก เหอะๆ (ทางเหนือ กะ ตะวันออกเฉียงใต้)

ส่วนงานอีกที่หนึ่ง จ่าย หอพัก มีตึก ล้อมรอบ Access Point อยู่ตรงกลาง คิดว่า จะใช้ แบบไหนดีครับ
                                ตัง พร้อมแล้ว แต่ สมองมึนตึบ กลัวสั่งมาแล้ว เดี้ยง เหอะๆ หลังจาก ได้ประสบการณ์ ที่ไม่ค่อยดีกับ Bullet + เสา 9dB 55 มันแกว่ง + ข้างล่าง แนวดิง ไม่เวิร์คเลยไกลๆ ก็ได้ แต่ ผลไม่น่า พอใจ (ใช้ Nano Loco M2 รับ ระยะ 500M) คลื่น -68 ถึง - 72
                                ยังไง รบกวนหัวหน้าบ้าน แนะนำมาเลยครับ ตอนนี้ ตังพร้อมแล้ว

ยังติดใจในความแรง Nano Station M2 ติด 2 ตัวชั้น 3 ติด เกือบหัวตึก กับ เกือบท้ายตึก ติดด้านนอกตึก หันสาดไป อีกตึก
                                ตึกที่ ติด NS อยู่ มี 2 ฝั่ง ใช้งานได้ทั้ง 2 ฝั่ง ทั้ง ห้อง ริมสุด ท้ายสุด ส่วนอีก ตึก ที่ สาดไป มี 1 ฝั่ง รับได้ทั้งตึก ยันหลังตึก
                                ติดคาใจแค่ว่า ทำไมมัน Restart เอง บ่อยจังหว่า ส่วนสัญญาณแกว่งๆ ยังมีอยู่ แต่น้อยลงไปหลังจาก ปรับ CH หนีกัน 6 , 11

แต่โดยรวม Signal แรง ไว้ก่อน หุหุ

ปล. นั่งอ่านย้อนหลังมา ตั้งแต่ หน้า 1 - 87 ตอนนี้ แทบอ๊วกแตก กำลังพะอืด พะอม ขอพักก่อน พรุงนี้ค่อยว่ากัน

คาราวะ เลย สุดยอดคนอ่านมาเยอะ ขนาดนี้ เหอๆ

Comment

Working...
                                X