Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามท่านที่ใช้ COMPANION 5 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามท่านที่ใช้ COMPANION 5 ครับ

พอดีเมื่อวันอาทิตย์ ผมได้ไปถอย COMPANION5 มาจากร้านมั่นคง

ต้องบอกตรงๆว่าผมไม่เคยใช้ลำโพงแบบนี้มาก่อน เลยอยากจะสอบถามว่า

อาการของผมคือ ที่ CONTROL POD มันจะเป็นสีเขียว แต่พอถ้าผมเปิดเป็นสีเขียวไว้ แล้วไม่ได้เล่นเพลงสัก 1-2 นาทีคือเปิดสีเขียวค้างไว้แต่ไม่ได้เปิดเพลง จู่ๆมันก้จะเด้งเป็นสีแดงอัตโนมัติ คือ MUTE ให้ทันที แบบนี้ผิดปกติรึเปล่าครับ เพราะเวลาผมจะเล่นเพลงใหม่ผมก็ต้องมานั่งแตะอีกรอบหน่ะครับ

แต่ถ้าผมเปิดเพลงหรือดูหนังตลอดหรือเล่นเกมมันจะไม่ MUTE นะครับปกติ ไม่ทราบว่าลำโพงนี้มันมีโหมด AUTO MUTE รึเปล่าครับในกรณีที่เราไม่ได้เปิดเพลงเป็นรายะเวลา นาน

กรณีนี้คือ ผมต่อจาก SOUND CARD ครับ ผมเลยกลัวว่าผิดปกติรึเปล่าครับ แบบนี้
    Last edited by McCLoY; 8 Feb 2011, 15:28:57.

รอคนใช้เข้ามาตอบ ยังไม่มีโอกาสได้ใช้ C5
    ตอนนี้ใช้ C3 อยู่

Comment

ผมใช้ c3 II ไม่เป็นน่ะคับ ต่อสัญญาณไว้ ถึงแม้ไม่ได้ใช้งาน ก็ยังเขียวคับ นอกจากจะสัมผัสCONTROL POD มันก็ mute ให้คับ

Comment

อัพๆ รอฟังผล

Comment

นาทีเดียวเองหรือ -*- ผมว่าเร็วไปมั้ง ลุกไปเปลี่ยนแผ่นเพลง ยังไม่ทันเสร็จต้องกลับมากดมันอีกแระ

ดูน่าลำคาญยังไงชอบกล

Comment

มันก็ไม่เชิงครับ แต่ก็เร็วเหมือนกันครับ คือถ้าไม่ได้เพลงไว้สักระยะ มันจะ MUTE เอง ผมสังเกตุหลายทีละ

ไอ 1 นาทีผมก็พูดเว่อร์ไปหน่ะครับ งิงิ จริงๆมันมากกว่านั้นครับ คือ รอสักระยะในเวลาที่เราไม่ได้ใช้งานมันนานๆหน่ะครับ

ปล.ตอนนี้ผมปิดเพลงเทสมัน ผ่านไป 10 นาทีแล้วยังปกติครับ เดี๋ยวจะดูซิว่ามันเป็นอีกไหม
            Last edited by McCLoY; 8 Feb 2011, 20:58:52.

Comment

ตอนผมใช้ก็ไม่ได้สังเกตุซะด้วยสิ
              แต่เคยลืมปิดเปิดทิ้งไว้ทั้งคืนมันก็เขียวนะ แต่ต่อจาก USB อย่างเดียว

ก็ง่ายๆครับ ไปลองที่ศูนย์อัศวโสภณ ถ้าของเค้าไม่เป็นก็ยกไปเคลมได้เลย (ถ้าอยู่ในประกัน)

Comment

รู้สึกมันมี Software ควบคุมด้วยนะ

ใว้ไช้เวลาอยากฟังเพลง 2.1 ch แบบธรรมชาติ(ไม่สังเคราะมิติเป็น5.1)

ไม่รู้เอามาควบคุมเรื่อง Standby time นี่ด้วยใด้รึเปล่า ลองถามลุงกู๋ดูครับ
                Last edited by XsoeIIsJ; 8 Feb 2011, 21:28:51.

Comment

ครับผมก็กลุ้มใจ แต่ผมไม่ได้ลง SOFTWARE ใดๆทั้งสิ้นครับ เพราะแผ่นที่แถมมาผมคิดว่ามันเป็นแผ่นเพลงเอาไว้เทสเสียงเฉยๆ ต่อตรงธรรมดาเลย ไม่ได้ใช้ USB ด้วย เดี๋ยวจะลองสอบถามที่ร้านดูพรุ่งนี้ว่ามันปกติรึเปล่าครับ
                  Last edited by McCLoY; 8 Feb 2011, 21:36:12.

Comment

ผมเจอละ เว็บนี้เป้นอาการแบบเดียวกับผมเลยครับ

http://forums.macrumors.com/showthread.php?t=531648

มีท่านนึงมาตอบว่า Maybe the newer models come with that feature ฮาๆ ไม่รู้จริงป่าว

รู้สึกว่าปัญหานี้ฝรั่งก็เจอเหมือนกัน เง้อ

ปล.ผมลองเข้า GOOGLE ดูแล้วพิมพ์ bose companion 5 auto sleep mode มาเจอเพียบเลยไม่รู้ว่าจะมีทางแก้ไขมั้ย
                    Last edited by McCLoY; 8 Feb 2011, 21:42:08.

Comment

ผมลองเทสโดยการเปลี่ยนไปต่อแบบ USB แทนครับ ปรากฏว่าผ่านไป 30 นาที ยังเขียวปกติ แต่ถ้าต่อผ่าน SOUND CARD ผ่านไปไม่ถึง 10-15 นาที ก็แดงแล้ว

Comment

ตัวขนปุยในอวาต้าของท่าน McCLoY มันยิ้มน่ารักมากเลย

เเต่com5ไม่เคยฟังจริงๆจังเลยเคยเเต่ไปดูพนักงานเค้าdemo

เอาลำโพงปลอมๆที่วางข้างๆออก ให้เห็นว่ามันให้เสียงรอบตัวเเบบสมจริงได้ก็แปลกดีครับ
                        Last edited by puitam; 8 Feb 2011, 23:03:36.

Comment

เท่าที่ผมใช้มา ไม่มีปัญหาใดๆๆนะครับ ถ้าเขียวมันก้อจะเขียวตลอด ถ้าปิดเครื่องจะเป้ฯสีแดงอ่ะครับ

Comment

Working...
                          X