Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม Youtube บางเพลงฟังแล้วเพราะกว่า CD ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม Youtube บางเพลงฟังแล้วเพราะกว่า CD ???

มีหลายๆเพลงนั่งฟังจาก youtube แล้วติดใจ เลยไปหาซื้อแผ่นแท้มานั่งฟัง เสียงเพลงนั้นกลับฟัง youtube แล้วเพราะกว่า เช่น 2 เพลงนี้

BORKED

BORKED

ถ้านับเฉพาะเพลง 2 เพลงนี้ผมว่าฟังจาก youtube ดูเพราะกว่าแหะ คิดว่าไงกันครับ หรือว่าผมคิดไปเอง ???
    Last edited by milestone; 8 Feb 2011, 22:52:53.

ไว้พรุ่งนี้จะลอง Track แรกนะค๊าบ ฟังอยู่ประจำ

Comment

ผมมีเพลงที่ 2 ครับ เถียงขาดใจเลยครับ ยังไงCDก็ดีกว่า ที่จริงไม่ต้องถึงCDหรอกครับ แค่ 320 kbps ก็เห็นชัดกินขาดแล้ว

Comment

ผมฟังแล้ว(you tube) ไม่เห็นชัดเลย เหมือนฟัง mp3 56 kbs.

Comment

ผมก็ว่างั้นเหละ Flac บางเพลงเบสแทบไม่มี พอฟังในคลิปโอ้เบสมาจากใหนเยอะแยะหว่า ? ตุ้บๆ เลยด้วย

ลองตรวจ Spectrogram ของ Flac ดูแล้วก็ไม่ไช่ Mp3 จำแลงแต่ประการใด ? เออก็แปลกดี

Comment

ผมมีแผ่นแท้ทั้ง 2 แผ่นหละครับ แต่ผมฟังแล้วชอบ youtube มากกว่า
            ปกติก็ฟังจากแผ่นหละ แต่หลายๆครั้งก็มาแอบเปิด youtube ฟัง 2 เพลงนี้บ่อยๆ TT

ผมเดาว่ามีการปรับเสียงด้วย Mixer ใหม่
            Last edited by milestone; 8 Feb 2011, 23:05:55.

Comment

เพลงแรกผมว่าใช้ได้เลย โยนเสียงกีตาร์ซ้ายขวา ชัดดี ยิ่งตอนดีดไล่เสียงตามตามกันนี่ชัด
              ว่าเขาจงใจไม่ให้ลำโพง2ข้างเป็นเสียงเดียวกัน จับเฉพาะเสียงกีตาร์ ....เพลงแนวนี้ปกติไม่ได้ฟัง
              ได้ยินแล้ว..จะกอดหมอนให้ได้เลย

Comment

งงอ่าา ปรับเสียงยังไงหรอ หมายถึง มิกดาวน์ใหม่แล้วเอามาลง youtube หรอ
                Originally posted by milestone View Post
                ผมมีแผ่นแท้ทั้ง 2 แผ่นหละครับ แต่ผมฟังแล้วชอบ youtube มากกว่า
                ปกติก็ฟังจากแผ่นหละ แต่หลายๆครั้งก็มาแอบเปิด youtube ฟัง 2 เพลงนี้บ่อยๆ TT

ผมเดาว่ามีการปรับเสียงด้วย Mixer ใหม่

Comment

ผมก็เจอบ่อยๆครับ เพลงที่อยู่ใน youtube เหมือนบางเพลง ไฟล์ต้นฉบับมันมีคุณภาพดีกว่า mp3

รู้สึกได้เลยว่า เสียงมีพลัง มีมิติมากกว่าเยอะเลย -.-* (ผมหูไม่เทพ แต่ก็พอแยกแยะออกครับว่ามันมีรายละเอียดเยอะกว่า)

Comment

เท่าที่ผมสังเกตุพวกเพลงที่แปลงมาแล้ว

เสียงกลางจะอิ่มขึ้น แหลมด้วนไปนิดนึง แต่ก็นุ่มหูกำลังดี ออกมัวๆฟุ้งๆนิดหน่อย

แต่ที่เพิ่มขึ้นมาเยอะมากคืออิมแพคและเบส อิมแพคจะเป็นลูกๆ แต่ไม่ค่อยกระชับเท่าใหร่ ส่วนเบสนี่กองพะเนินเลยไม่รู้มาจากใหน

ให้ความรู้สึกแปลกๆ ดี เสียงโทน Mono เหมือนกำลังฟังวิทยุ ประมาณว่าเรื่อง audiophile อะไรกองใว้ก่อน

เน้นสบายๆ เอาเนื้อหาเพลงเข้าว่า ไม่มีอะไรให้จับผิดดี ฟังไปเรื่อยๆ

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
                      งงอ่าา ปรับเสียงยังไงหรอ หมายถึง มิกดาวน์ใหม่แล้วเอามาลง youtube หรอ
                      ครับ ผมเดาเอาว่าอย่างนั้นหละ

Comment

ถ้าจะทำอย่างนั้นต้องมีไฟล์ต้นฉบับที่ยังไม่ผ่านการมิก และก็คงเป็นผู้ผลิตเท่านั้นถึงจะมี
                        Originally posted by milestone View Post
                        ครับ ผมเดาเอาว่าอย่างนั้นหละ

Comment

เอาโทรศัพท์มือถืออัดเสียง โอ่ เบสมาเต็มม
                          แต่เอากล้องดิจิตอลถ่ายดู เสียงรายละเอียดมาเต็ม แต่เบสหายไปเลย - -a

Comment

ไม่มีทางที่คุณภาพเสียงจาก youtube จะดีกว่า CD ครับ
                            บางทีชอบมากกว่า ไม่ได้แปลว่าคุณภาพเสียงดีกว่า
                            แต่ที่ชอบกว่าเพราะมันติด colour ตอนอัพขึ้น youtube
                            แล้วดันเป็น colour ที่ถูกหูเราครับ

ส่วนสองเพลงด้านบน ผมไม่มี CD เทียบ แต่ผมฟังแล้วผมว่าเสียงมันแห้งๆสากๆ
                            มากเลยครับ
                            Last edited by todtoh; 9 Feb 2011, 00:19:46.

Comment

เพลงแรกไฟล์ .wav ของผมได้ยินเสียงเปลี่ยนคอร์ดกีต้าร์ชัดกว่า ฮ่าๆ
                              Last edited by fedderrick; 9 Feb 2011, 01:01:31.

Comment

Working...
                              X