Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำหน่อยคับ หาลำโพงคอม 2.1หรือ 2.0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำหน่อยคับ หาลำโพงคอม 2.1หรือ 2.0

แนะนำหน่อยคับ หาลำโพงคอม 2.1หรือ 2.0 มีงบ 12000
    เอาแบบฟังเพลงอย่างเดี่ยว

บุคลิกเสียงที่อยากได้ ไม่ชอบเสียงเบสตุบตับ(ไม่มีเลยยิ่งดีคับ) เน้นเก็บรายละเอียดเพลง

ตอนนี้ใช้ sound stick 2 อยู่คับ เสียงถูกใจแต่ยังมีเสียงเบสตุบๆๆๆ ออกมาอยู่

เลยมาหาใหม่คับ หรือถ้ามีรุ่นไหนเกินงบไปบาง ก็แนะนำมาด้วยก็ได้คับ ผมจะลองไปหาฟัง

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ดัน

Comment

ลองไปฟัง microlab pro1 คับ ผมเพิ่งถอยมา

Comment

Originally posted by puter View Post
        ลองไปฟัง microlab pro1 คับ ผมเพิ่งถอยมา
        ราคาอยู่ประมาณเท่าไรคับ และมีร้านแนะนำไหมคับ

Comment

Originally posted by portega View Post
          ราคาอยู่ประมาณเท่าไรคับ และมีร้านแนะนำไหมคับ
          ไม่ถึง5000ครับ 12000 ผมว่าน่าจะเล่น Edifier S530D

Comment

Originally posted by sunsun View Post
            ไม่ถึง5000ครับ 12000 ผมว่าน่าจะเล่น Edifier S530D
            ตามนั้น

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
              ตามนั้น
              Originally posted by sunsun View Post
              ขอบคุณคับ แล้วมีรุ่นอื่นๆๆอีกไหมคับ เดี่ยวรวมได้หลายๆๆรุ่น จะไปลองฟังที่เดี่ยวเลย

Comment

Originally posted by portega View Post
                ขอบคุณคับ แล้วมีรุ่นอื่นๆๆอีกไหมคับ เดี่ยวรวมได้หลายๆๆรุ่น จะไปลองฟังที่เดี่ยวเลย
                มี Swan ลองดูที่ Hifi Lover แต่อาจต้องกัดฟันนิด

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                  มี Swan ลองดูที่ Hifi Lover แต่อาจต้องกัดฟันนิด
                  ขอบคุณคับ ดูจากในเวปแล้วที่บอกแล้ว สงสัยได้เจ็บหนักเอาเรื่องเลย แต่ถ้ามันเสียงถึงใจจริง ก็ต้องลอง หุหุหุหุ

Comment

ขอบคุณคับ ดูจากในเวปแล้วที่บอกแล้ว สงสัยได้เจ็บหนักเอาเรื่องเลย แต่ถ้ามันเสียงถึงใจจริง ก็ต้องลอง หุหุหุหุ
                    ลองไปฟังดูก่อนก็ได้ครับ เพราะจะลงเงินทั้งทีก็ต้องเอาให้ได้ความสุขกลับมา แต่ก็ต้องดูงบด้วยครับ
                    เดี๋ยวบานปลายไปเยอะจะเอาเรื่อง ว่าแต่ฟังเพลงแนวไหนละครับ เพราะลำโพงราคายิ่งสูงก็ยิ่งเลือกแนว
                    บางทีผมบอกว่า swan มันน่าลอง แต่ถ้ามันไม่เข้าทาง มันก็ฟังไม่เพราะเอานะคร๊าบ ^^

Comment

ลองไปฟังดูก่อนก็ได้ครับ เพราะจะลงเงินทั้งทีก็ต้องเอาให้ได้ความสุขกลับมา แต่ก็ต้องดูงบด้วยครับ
                      เดี๋ยวบานปลายไปเยอะจะเอาเรื่อง ว่าแต่ฟังเพลงแนวไหนละครับ เพราะลำโพงราคายิ่งสูงก็ยิ่งเลือกแนว
                      บางทีผมบอกว่า swan มันน่าลอง แต่ถ้ามันไม่เข้าทาง มันก็ฟังไม่เพราะเอานะคร๊าบ ^^

หุหุหุหุ ผมก็ว่าจะรวมหลายๆๆอันที่แนะนำ แล้วจะไปฟังดูก่อนเหมือนกันคับ

ผมฟังเพลง อนิเมะอย่างเดี่ยวคับ

ที่เน้น สุดคือ ไม่เอาเบสได้ยิ่งดีคับ(เสียงตุบๆๆๆ)
                      เน้นแนวใส เสียงหวาน เก็บรายละเอียดคับ

อันนี้ขอถามเพื่อไว้ก่อนละกันคับ
                      เคยได้ยินเกี่ยวกับ focal xs มานะคับ เท่าที่อ่านๆๆมา น่าจะตรงกับแนวที่ผมชอบ คือเบสไม่มี
                      แต่ยังไม่รู้ว่าจะหาไปลองฟังที่ไหนได้บาง และค่าเสียหายอยู่ที่เท่าไร เพราะถ้าตรงแบบที่ชอบจริง ก็คงเพิ่มงบไปถึง15000ได้นะคับ

Comment

หุหุหุหุ ผมก็ว่าจะรวมหลายๆๆอันที่แนะนำ แล้วจะไปฟังดูก่อนเหมือนกันคับ

ผมฟังเพลง อนิเมะอย่างเดี่ยวคับ

ที่เน้น สุดคือ ไม่เอาเบสได้ยิ่งดีคับ(เสียงตุบๆๆๆ)
                        เน้นแนวใส เสียงหวาน เก็บรายละเอียดคับ

อันนี้ขอถามเพื่อไว้ก่อนละกันคับ
                        เคยได้ยินเกี่ยวกับ focal xs มานะคับ เท่าที่อ่านๆๆมา น่าจะตรงกับแนวที่ผมชอบ คือเบสไม่มี
                        แต่ยังไม่รู้ว่าจะหาไปลองฟังที่ไหนได้บาง และค่าเสียหายอยู่ที่เท่าไร เพราะถ้าตรงแบบที่ชอบจริง ก็คงเพิ่มงบไปถึง15000ได้นะคับ
                        ถ้าไม่เอาเบสเนี่ย Sound Stick / Pro1 + DAC / S530D / Swan / Focal SX
                        น่าจะประมาณนี้ อีกทีก็ต้องวางหิ้งเลยครับ

Comment

อ่านแล้ว งงๆ
                          ไม่เอาเสียงทุ้มเลย ให้มีเสียงแค่กลางกับแหลม หรือ เอาแบบมีเสียงทุ้มที่ไม่ตุ๊บๆ

Comment

ถ้าไม่เอาเบสเนี่ย Sound Stick / Pro1 + DAC / S530D / Swan / Focal SX
                            น่าจะประมาณนี้ อีกทีก็ต้องวางหิ้งเลยครับ
                            ขอบคุณคับ ไว้จะลองไปหาฟังๆๆๆ หุหุหุหุ

Originally posted by keang View Post
                            อ่านแล้ว งงๆ
                            ไม่เอาเสียงทุ้มเลย ให้มีเสียงแค่กลางกับแหลม หรือ เอาแบบมีเสียงทุ้มที่ไม่ตุ๊บๆ
                            ได้ทั้ง 2 แบบ คับ ขออย่าให้มีตุบๆๆๆ เป็นพอคับ แต่อยากได้ลำโพงแบบที่เสียงหวานๆๆเหมือนSS2 นี้ละคับ

เพราะบ้านผมมันอยู่ใกล้กับร้านสวนอาหาร มันเปิดเพลงแนวตุบๆๆๆๆ ทุกวัน
                            ผมเลยไม่ชอบเสียงแบบนี้ ฟังแล้ว ปวดประสาท

อย่างทุกวันนี้ ผมใช้SS2 คู่กับ การ์ดซาว asus ST (ตอนแรกปรับเบสไม่ได้เลยจะขายทิ้ง)
                            พึ่งรู้ว่าไปปรับFLEXBASS ได้ เลยไปปรับไป 155 Hz เลยอยู่ตัวหน่อยคับ
                            Last edited by portega; 9 Feb 2011, 21:15:27.

Comment

ลำโพงต่อตรงกับST ใช่ป่าวครับ
                              - ตัวSTมีทำไรไปบ้างหรือเปล่า เช่น เปลี่ยนออปแอมป์
                              - ใช้สายสัญญาณอะไร รุ่นไหน
                              - วางลำโพงตัวเดิมไว้แบบไหน ขอดูรูปตำแหน่งที่วางลำโพงด้วย

ทั้งหมดที่ถาม คือ ยังไม่แนะนำให้เปลี่ยนลำโพงใหม่ เพราะ บอกว่าชอบแนวเสียงของsound stick 2อยู่แล้ว
                              แต่บางครั้งการปรับเปลี่ยนสาย หรือ ขยับตำแหน่งตั้งลำโพง อาจช่วยเซ็ทเสียงให้น่าฟังขึ้น
                              Last edited by keang; 9 Feb 2011, 21:46:32.

Comment

Working...
                              X