Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับปรุงห้องฟังกันยังไงบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับปรุงห้องฟังกันยังไงบ้าง

ผมไม่มีห้อง สี่เหลี่ยมผืนผ้า
    จริงๆ ก็ไม่มีสักห้องที่เป็นลักษณะแบบนั้น เหลี่ยมมุมมั่วไปหมด

จะกั้นห้องใหม่ก็กระไรอยู่

เลยไม่รู้จะตั้งลำโพงไง ใครมีปัญหาแบบนี้บ้าง

ผมก็ปวดหัวกับเรื่องนี้เหมือนกันครับ
    ห้องผมปัจจุบันมันแคบมากของเยอะ วางตำแหน่งลำโพงแล้วเสียงมันไม่ได้ เสียงแห้งๆ

ตอนปีใหม่ยกไปร้องคาราโอเกะที่บ้านต่างจังหวัด ซึ่งเป็นห้องสี่เหลี่ยมผืนผ้า วางลำโพงได้ตามตำแหน่ง
    ปรากฏว่า เสียงต่างกันยังฟ้ากะเหวเลยครับ เสียงมีมิติ กังวาล เบสครอบคลุมเต็มพื้นที่

จะย้ายห้องใหม่ก็ลำบากครับ ไกลที่ทำงาน เซ็งมากเลยครับ T_T"

Comment

เค้าบอกแค่ย้ายที่ จัดห้องฟัง เป็นการลงทุนที่คุ้ม

แต่ห้องเรา มันเหลี่ยมจัด

ผมก็คิดเหมือนความเห็นบน จะยกไปบ้านเก่า ให้รู้แล้วรู้รอด

ใครแก้กันยังไงบ้างเอ่ย

Comment

เอาง่ายๆก่อนเลย ระบบไฟ ถ้าไฟดีอะไรมันก็ดีตาม ตำแหน่งการจัดวางก็สำคัญ
        ผมก็ทำอะไรไม่ได้เหือนกัน เพราะตอนนี้มันก็ทำได้เท่าที่ทำได้แล้วฮะ ^^

Comment

ห้องฟังที่ดีนั้นไม่ควรมีผนังที่ขนานกัน หรือแม้แต่เพดานกับพื้นเพื่อลดเสียงสะท้อน
          แต่ก็แล้วแต่ความชอบนะครับ ^^

Comment

ถ้าห้อง ไม่สี่เหลียม ซะทีเดียว

ผมคงยกลำโพง ตั้งคู่ ที่ ด้าน หน้าห้อง ที่เป็นสี่เหลี่ยม ส่วน ท้ายห้องมี หลายๆ เหลี่ยม ชั่งมันไปก่อน

คงคิดถูกนะ

Comment

พื้นที่ ลดเสียง สะท้อน ลงพรมหนา เคยฟังมันก็เงียบดี แต่บางคนบอกว่า พื้นไม่ก็พอ มันจะสะท้อนนิด ๆ

เค้าบอกว่าให้ความสำคัญที่มุม ซึ่งสะท้อนมากๆ แล้วลดสะท้อนตรงนั้นดีกว่า

Comment

ลอง ปรบมือ (ปรบทีเดียวแล้วฟัง) จะทำให้ฟังง่ายครับ ^^

Comment

ลองทำระบบไฟให้ดีก่อนเสียงจะได้นิ่ง
                  แล้วลองขยับลำโพงดู เอาเท่าที่ห้องเราจะทำได้ ได้เสียงที่ถูกใจที่สุด แค่นี้ก็ทำให้เสียงดีขึ้นมากแล้วครับ

Comment

Originally posted by milestone View Post
                    ลองทำระบบไฟให้ดีก่อนเสียงจะได้นิ่ง
                    แล้วลองขยับลำโพงดู เอาเท่าที่ห้องเราจะทำได้ ได้เสียงที่ถูกใจที่สุด แค่นี้ก็ทำให้เสียงดีขึ้นมากแล้วครับ
                    พี่กุ๊ก ผมแอบติดใจ Diffuser อะ มีแล้วเสียงไต่กำแพงชัดเจนเลย

Comment

ดิฟฟิวเซอร์ ถ้าคิดจะซื้อลองดูหลายๆแบรนด์ แต่ละตัวเสียงไม่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by keang View Post
                        ดิฟฟิวเซอร์ ถ้าคิดจะซื้อลองดูหลายๆแบรนด์ แต่ละตัวเสียงไม่เหมือนกัน
                        จริงๆเคยคิดอยากไปจ้างเขาทำด้วยครับ แต่ติดที่ว่าไม่รู้สูตรและราคา กลัวโดนฟันหัวแบะ
                        และยังไม่อยากใช้เท่าไหร่น่ะครับ ขอฟังห้องโล่งๆไปก่อน มันก็ให้ความรู้สึกอีกแบบเลย
                        แต่ห้องผมคงเหมาะกับโล่งๆมากกว่าน่ะครับ เพราะไม่มีกำแพงด้านนึง เอามาใช้เดี๋ยวเสียงจะยิ่งเป๋ไปกันใหญ่

Comment

อ่านจบ มาดูบ้านเรา อืม .... งานช้างแน่ถ้าจัดใหม่ - -"

Comment

ดิฟฟิวเซอร์นี่ไม่ได้กินตังค์ผมแน่ เพราะไม่มีที่จะวางแล้วครับ T T
                            (คุ้นๆเหมือนเคยพูดว่าลำโพงบ้านไม่ได้กินตังค์ผมแน่เพราะไม่มีที่จะวาง TT )

Comment

Working...
                            X