Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย AC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย AC

ในการเล่นเครื่องเสียง หลายคนก็เล่นสาย AC ผมเองก็เป็นคนนึงที่มีสายนี่สองสามเส้นเหมือนกัน
    วันนี้นั่งมองสายเส้นโต มันใหญ่ซะจนน่าจะมัดกระทิงสเปนให้นอนนิ่งๆได้สบายเลย -*-
    เลยอยากจะทราบว่าถ้าไม่เกี่ยวกับแนวเสียง เครื่องเสียงเนี่ย ใช้สายไฟเส้นขนาดไหนถึงจะเพียงพอ
    เอาขนาดที่จ่ายกระแสได้เพียงพอสบายๆ ยกตัวอย่างง่ายๆก็ Gainclone ที่ผมใช้อยู่นี่ละ

ขอความรู้ทีครับ

ถ้าไม่เอาแนวเสียง สายแถมทั่วไปเบอร์ 0.75/1.5/2.5 ก็เพียงพอแล้วคับ

Comment

เอาตามความรู้ที่ผมร่ำเรียนมาจากมหาลัยวัดลิงขบ ละกันนะครับเอาเป็นว่าสายไฟ AC ทุกเส้นในบ้านคุณน่ะจ่ายไฟให้ GCได้เพียงพอแน่นอนครับ
      แล้วถ้าไมพ่อจะเป็นอย่างไรน่ะหรอ ถ้าไม่พอก็สายไฟไหม้ไงครับ สายไฟเส้นจะเล็กจะใหญ่อยู่ที่ "โหลด" เอาเป็นว่าถ้าไม่นับเรื่องแนวเสียง
      ถ้าสายไฟไม่ร้อนก็ไม่ต้องไฟกังวล แต่เรื่องแนวเสียง เอ่ออ....ผมไปก่อนดีกว่า
      ปล.ผิดถูกประการใดขออภัยนะครับ ^^

Comment

ขนาดของสายไฟไม่ได้บอกอะไรเรื่องคุณภาพเสียงเลยสักนิด
        ทำได้เพียงแค่เส้นใหญ่ก็ทนกระแสได้มากกว่าเสียเล็ก เพียงแค่นี้

วิธีสังเกตุง่ายๆ ดูที่ตัวหม้อแปลงขดไฟเข้า220vac เค้าใช้ขวดพันหม้อแปลงขนาดไร เราก็ใช้ตามเค้าได้เลย
        ถ้าให้เดา หม้อแปลงของGain Cloneขนาด5แอมป์ ไม่น่าเกินเบอร์22AWG ใหญ่กว่าเข็มหมุดหน่อยนึง
        Last edited by keang; 21 Feb 2011, 21:55:04.

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
          เอาตามความรู้ที่ผมร่ำเรียนมาจากมหาลัยวัดลิงขบ ละกันนะครับเอาเป็นว่าสายไฟ AC ทุกเส้นในบ้านคุณน่ะจ่ายไฟให้ GCได้เพียงพอแน่นอนครับ
          แล้วถ้าไมพ่อจะเป็นอย่างไรน่ะหรอ ถ้าไม่พอก็สายไฟไหม้ไงครับ สายไฟเส้นจะเล็กจะใหญ่อยู่ที่ "โหลด" เอาเป็นว่าถ้าไม่นับเรื่องแนวเสียง
          ถ้าสายไฟไม่ร้อนก็ไม่ต้องไฟกังวล แต่เรื่องแนวเสียง เอ่ออ....ผมไปก่อนดีกว่า
          ปล.ผิดถูกประการใดขออภัยนะครับ ^^
          ถ้าเป็นเรื่องแนวเสียงของ AC ก็น่าจะคล้ายเรื่องของแนวเสียงของหม้อแปลงละมั้งครับ แบบเดียวกันพันคนละเจ้าเสียงยังไม่เหมือนกันเลย ^^

Comment

เล่าประสบการณ์ละกันครับ
            แอมป์หลอดของผม ใช้สายไฟเส้นเล็กๆ ฟังแล้วเสียงไม่เวิคเอาซะเลย
            มันเพี้ยนๆ ไปไม่ถึง เบสเบลอๆแบบนี้ แต่พอสายไฟเส้นโตๆหน่อย ทีนี้พละกำลังก็มา
            เสียงก็ฟังได้เต็มที่ครับ หลังจากนั้นผมก็เริ่มกังวลเกี่ยวกับอนาคตของผมซะแล้ว
            ถ้าอัพชุดอีก แอมป์หลอดก็คงตัวใหญ่ขึ้น ค่าไฟก็คงแพงขึ้นอีก

Comment

มีผลครับ ถ้าสายไฟดีเสียงกระจ่างกว่า แหลมเป็นประกายกว่า

เบสมีรายละเอียดดีขึ้น เสียงร้องเด่นขึ้น หางเสียงไปได้ไกลกว่า

กล้ายืนยันเพราะว่า ประสพการณ์ตรงครับ เช่นกันครับ ^__^

แต่ว่ามันก็แค่สิ่งของเสริมระบบครับ ตัวหลัก ๆ อยู่ที่ Amp+Pre+Source

มากกว่า ถ้าพูดถึงอาหารก็เปรียบเหมือนน้ำจิ้ม ช่วยส่งเสริมให้ระบบโดยรวมดีขึ้นครับ

จะขาดไปก็รสชาดไม่เต็มที่ อิอิ เพราะฉะนั้นไม่ควรซื้อแพงเวอร์ไปครับ เอาแค่เสริมระบบพอครับ

Comment

อ่าา..ครับเรื่องแนวเสียงผมคิดแล้วเดี๋ยวต้องมีคนมาแย้งแน่นอน ผมว่า จขกท.เค้าบอกว่าไม่เกี่ยวเรื่องแนวเสียง นี่ครับ
                อีกอย่างนึงเค้าถามเรื่องขนาดไม่เกี่ยวกับของถูกแพงของดีไม่ดีนี่นา

Comment

เห็นพูดถึง นึกว่าสงสัยว่ามันมีแนวเสียงต่างกันหรือเปล่า ^^
                  ตามพี่ fenderfree บอกถูกแล้วครับ แค่สงสัยว่าต้องใช้สายขนาดไหนถึงจะพอ ก็เข้าใจว่าโหลดไม่ร้อนเกินใช้ได้
                  แต่ที่ผมสงสัยเพิ่มคือใช้ได้แล้วดี คือหม้อแปลงได้รับกระแสเต็มที่ด้วย ดูเหมือนคุณ keang จะตอบข้อนี้ไปแล้วล่ะครับ ^^

Comment

เพิ่มเติมนิดละกันครับ เผื่อสำหรับท่านที่อยากรู้
                    จะใช้สายขนาดไหนดีสำหรับอุปกรณ์
                    คำนวณง่ายๆ ดูว่าอุปกรณ์ที่ใช้ ใช้พลังงานกี่วัตต์ หารด้วย 220(ไฟบ้าน)เป็นกระแส ที่ต้องการแล้วเอาไปเทียบ
                    18AWG <= 5A
                    12AWG <= 11.5A
                    6AWG <= 30A
                    2AWG <= 50A

ส่วนสายที่เดินในบ้านก็
                    รวมพลังงานเป็นวัตต์ทั้งหมดของเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ (โคมไฟ, พัดลม, ตู้เย็น ฯลฯ)ที่จะต่อกับสายเส้นนั้น
                    แล้วหารด้วย 0.8 (คิดเป็น 80% ของค่าสูงสุดที่สายควรรับได้) เป็นค่าที่จะใช้เทียบ
                    เช่น รวมแล้วได้ 2500W สายควรรับได้ 2500/0.8 = 3125W เป็นต้น
                    แล้วหารด้วย 220(ไฟบ้าน) ได้เป็นค่ากระแส 3125/220 = 14.2A โดยประมาณ ก็เอาไปเทียบ
                    14AWG <= 15A
                    12AWG <= 20A
                    10AWG <= 30A
                    8AWG <= 50A
                    6AWG <= 60A
                    4AWG <= 80A
                    2AWG <= 100A

ประมาณนี้ละครับ American Standard บ้านเราใช้ 220V ก็ใช้ 220หาร

Comment

โห ใช้18AWG เลยเหรอ o.O

Comment

Originally posted by milestone View Post
                        โห ใช้18AWG เลยเหรอ o.O
                        18AWG มันแค่ 0.75 SQ.mm เท่านั้นเองนะ สายหัว IEC ที่ใช้กับคอมขนาดปกติก็เบอร์ 18AWG

Comment

เดี๋ยวจะสับสน แยกกันดีๆน่ะ ไฟเข้าก็ส่วนไฟขาเข้า ไฟขาออกก็ส่วนไฟขาออก
                          สายไฟacจะเกี่ยวข้องเฉพาะไฟขาเข้า ไม่ใช่ไฟขาออก

ดูรูปนี้ประกอบ ดูค่ากระแสของไฟเข้ากับไฟออกดีๆ จะเห็นว่าไม่เท่ากัน
                          ไฟเข้า = 0.2A(200mA) / ไฟออก 0.6A(600mA)
                          --- ใช้ ค่าไฟ220vac + ค่ากระแส200mA ไปคำนวนหาค่ากำลังไฟ แล้วไปเทียบกับขนาดลวดขนาดสายไฟ ว่าต้องใช้เบอร์ไร --- (EDITเพิ่ม)
                          Last edited by keang; 22 Feb 2011, 15:03:21.

Comment

ค่า AWG ยิ่งมากยิ่งเล็กครับ

Comment

ได้อะไรเยอะกว่าที่คิด ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ^^

Comment

Working...
                              X