Announcement

Collapse
No announcement yet.

****---- แนะนำ dac หรือ dac/amp ให้หน่อยครับ -----****

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ****---- แนะนำ dac หรือ dac/amp ให้หน่อยครับ -----****

ช่วยแนะนำ dac หรือ dac/amp ตั้งโต๊ะ ซักตัวสิครับพี่ งบ3000 (เป็นของมือสองก็ได้ครับผม งบน้อยจิงๆๆเงินตัวเอง)
    ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย แต่อยากลองเล่นดูครับ เอามาต่อกับ notebook ครับ

เพลงที่ฟังก็ เน้นสนุกสนาน เป็น เพลงเร็วซะส่วนใหญ่ ไทย+สากล เน้นเบส

หูที่ใช้ก็มี bose ae (ใช้อยู่ประจำ) กับ ms1i (ของเพื่อนยืมมา)
    ผมใช้ nuforce icon mobile อยู่ด้วยครับ ลองซื้อมาเล่นๆๆ ก็ชอบนิดหน่อย
    แบบว่า มันนอกแนว flat เบสก็ดี แต่อยากลองแบบ เบส หนักๆๆ แหะๆๆ...

เพื่อนบอก ถ้าไม่พกพาก็หา dac ตั้งโต๊ะไปเลยดีกว่ามะ

ขอบคุนครับ

งบที่ตั้ง คงต้อง ของจีน หรือไทย น่ะครับ ลองเข้าเวป มั่นคง ดูดีกว่าครับ ขานั้นเล่นกันเยอะ

Comment

ของจีนหรอไทยก็โอนะครับ
      หามือ2ไม่เจ็บตัว

Comment

tine_lnw เล่นบอร์ดมั่นคงอยู่แล้ว ผมคิดว่าอยากจะหาข้อมูลหลายด้านมากกว่าอ่ะนะ

Comment

ราคานี้นึกออกอยู่3ตัว
          fiio e7
          usb dac z2 by zorch
          HG usb dac ของ headphonguru ตัวนี้ไม่รู้ยังมีขายอีกรึเปล่า

-------------

เคยใช้แค่z2 เอามาฟังร็อคคงไม่เหมาะ เสียงมันเน้นไปทางรายละเอียด+แหลมมากกว่า
          (คนอื่นอาจจะบอกว่าflat แต่ผมว่าเบสมันบางไปนิด )

Comment

USB DAC Z2 เสียงดีครับ

Comment

ถ้าเน้นเบสก็ใช้ fiio e7 ก็ได้ครับ มันมีฟังก์ชันเพิ่มเบสให้ 3 ระดับ

ถ้าอยากฟังเพลงสบายๆก็ปิดเบสได้ครับ เสียงก็กลับมาแฟลต

Comment

Originally posted by tine_lnw
                ช่วยแนะนำ dac หรือ dac/amp ตั้งโต๊ะ ซักตัวสิครับพี่ งบ3000 (เป็นของมือสองก็ได้ครับผม งบน้อยจิงๆๆเงินตัวเอง)
                ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย แต่อยากลองเล่นดูครับ เอามาต่อกับ notebook ครับ
                น่าเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อย งบ5พันจะมีตัวเลือกที่น่าสนใจให้เลือกมากขึ้น

Comment

ขอบคุนทุกท่านมากเลยครับ สำหรับคำแนะนำ ดีๆๆ

ผมก็เล่นอยู่ทั้ง2บอร์ด ฮะ หาข้อมูลมานานก็ยังไม่เข้าใจเจ้า dac กะ dac/amp ว่ามันเป็นยังไง อยู่ดีล่ะครับผม

อีกอย่าง งบ ก็งบตังเองทั้งนั้นเลย ทางบ้านรู้เดี๋ยวโดนเล่น แฮะๆๆ...

Comment

ขอคำแนะนำเพิ่มหน่อยครับ

ขอบคุนครับผม

Comment

dac ก็คือ ตัวแปลงสัญญาณดิจิตอลให้เป็นอนาล็อค

amp ก็คือ ตัวขยายสัญญาณ ควบคุมระดับเสียง

dac/amp ก็คือ มันมี2อย่างในตัวเลย

ไม่กระจ่างยังไงต้องขออภัยด้วยครับ อธิบายมากพาลจะงงกันไปอีก

ส่วนแนวเพลงที่คุณชอบฟัง ผมว่า D4 น่าจะเหมาะนะ

Comment

ขยายความเพิ่มหน่อย
                        เวลาเรียกdac / amp
                        มักจะหมายถึง dac +pre amp และ/หรือ headphon amp

บางตัวจะใช้เฉพาะภาคdac แล้วต่อออกไปหา pre ตัวอื่นได้

Comment

คราวหลังตั้งกระทู้ห้ามใช้ดอกจันทร์นะครับ

Comment

ขออภัยอย่างสูงครับ ไม่ทราบจิงๆๆ

แก้ไขชื่อกระทู้ ได้มั้ยครับ ถ้าแก้ได้ก็แก้ให้หน่อยนะครับ หรือลบไปเลยก็ได้ครับผม
                            ขอบคุนครับ

ขออภัยจิงๆๆครับผม
                            Last edited by tine_lnw; 26 Feb 2011, 14:55:40.

Comment

ฟังร็อค แนะนำ Music Streamer ตัวสีแดง มือสองครับ

Comment

Working...
                              X