Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะฟังเพลงจากคอมผ่านเครื่องเสียงบ้านต้องทำไงถึงเสียงดีครับ มือใหม่สุดๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะฟังเพลงจากคอมผ่านเครื่องเสียงบ้านต้องทำไงถึงเสียงดีครับ มือใหม่สุดๆ

ตอนนี้มีโน๊ตบุ๊ค กับ ออนเกียว 505 ลำโพงWharfedale ใจจริงอยากประกอบ PC ใหม่ใช้ฟังเพลงกับดูหนัง HD เเต่ไม่มีความรู้ทั้งการ์ดเสียงเเละการ์ดจอ ช่วยทีครับ งบ 15000

ฟังเพลง ผ่าน คอม ลอง Dac usb 5000 -15000 มี อยู่หลายตัว

แอมป์กับ ลำโพง พอได้อยู่ สำหรับ ฟังเพลง

หากมี Notebook ใช้งาน อยู่แล้ว การดูหนัง น่า ลองพวก Dvico กับ Harddisk การจัดการง่ายกว่า

firmware มีความทันสมัยเพียงพอที่จะ เล่น file ที่นิยมๆกันในปัจจุบัน ชีวิตไม่ยุ่งยากด้วย

2 รายการ จ่าย หมื่นหน่อยๆ
    Last edited by qubely; 26 Feb 2011, 19:18:13.

Comment

แนะนำนะครับ

ดูหนัง ฟังเพลง เสียงดี จัดไปครับ X-fi XtreamMusic 0460
      (2400 กว่า ๆ)

ส่วนอยากฟังเพลง ผมชอบเสียงของ DAC ของ SORCH นะใช้ได้เลยไม่แพงมาก
      (700 กว่า ๆ)

ลำโพงเอาหูตัวเองไปฟังดีที่สุด ชอบอันไหนก็เลือกอันนั้น
      (แล้วแต่กำลังทรัพย์)
      <แนะนำ Microlab H200D ผมเล็งตัวนี้นะ ยังไม่มีตัง>

*** งบเยอะจัง แบ่งผมบ้างสิ >< ***
      Last edited by TeDDy`BeAR; 26 Feb 2011, 19:09:31.

Comment

ก็มี 505 อยู่แล้ว สนใจ SC กับ VGA ทำไม
        ดูหนัง HD ใช้ VGA Onboard HD2450 ก็เหลือๆแล้ว
        ส่วนถ้าอยากฟังเพลงเพราะขึ้น ก็ลองใช้น้องเกียวถอดรหัวไปก่อน ถ้าไม่พอใจจัด DAC ทีหลังก็ได้
        ผมก็กำลังจะทำเหมือนกัน 15k มันก็ทำได้อยู่ แต่ผมกำลังพยายามกดงบให้เล็กที่สุดอยู่ ^^

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

อยากแนะนำเป็นแยกออกมาเลยครับ เพราะคอมสัญญาณรบกวนจะมากครับผม

Comment

Originally posted by cablephile View Post
              อยากแนะนำเป็นแยกออกมาเลยครับ เพราะคอมสัญญาณรบกวนจะมากครับผม
              เสียงสัญญาณรบกวน...แบบไหนครับ...ผมไม่เคยได้ยินเลย
              ช่วยอธิบายหน่อยครับ...จะได้เอาไปสังเกตว่ามันมีหรือป่าว

Comment

Comment

ผมว่าชุดเค้าอาจจะดีมากจนฟังออก ว่าเสียงรบกวนจากคอมมันเยอะหรือเปล่า ส่วนตัวผมเอาแอมป์เข้าไปใว้ในเคสยังฟังไม่ออกว่ามันมีสัญญาณรบกวนเลย ฮ่าๆๆๆ
                  Originally posted by tiger X-fi View Post
                  เสียงสัญญาณรบกวน...แบบไหนครับ...ผมไม่เคยได้ยินเลย
                  ช่วยอธิบายหน่อยครับ...จะได้เอาไปสังเกตว่ามันมีหรือป่าว

Comment

เค้าน่าจะหมายถึงให้แยกคอมออกเอาเป็นชุดฟังเพลงอย่างเดียว
                    เพราะบางจังหวะของทำนอง มันจะมีช่วงที่สวิงเล็กๆ ถ้าลำโพงไม่ขี้ฟ้องมากฟังไม่ค่อยออกหรอกครับ
                    ถ้าลำโพงดีตรงไหนแย่มันจะฟังออกง่ายกว่าเพราะรายละเอียดมันดีกว่า น่าจะประมาณนี้ครับ

Comment

ไม่เชิงสัญญาณรบกวนนะ ผมเคยฟังแล้วมัน ... ไช้คำว่าไม่เป็นธรรมชาติดีกว่า

แต่จุดบกพร่องนั้นสามารถทดแทนใด้ด้วย DAC ดีๆ ซึ่งอาจจะทำให้งบบานปลายไปมากกว่าเครื่องเล่น CD

แล้วแต่คนจะชอบนะ ผมชอบ DAC มากกว่าเครื่องเล่น CD เยอะ ถึงความเป็น nature สู้ไม่ใด้ แต่ color ฟังสนุกกว่า

Comment

DAC ถ้าใช้ฟังผ่านCOM ในระบบถ้ามีการรบกวนจาก ground loop ก็มีเหมือนกับใช้ SC

Comment

เเนะนำ DAC ดีๆซักตัวได้ไหมครับงบไม่เกิน10000

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
                            ผมว่าชุดเค้าอาจจะดีมากจนฟังออก ว่าเสียงรบกวนจากคอมมันเยอะหรือเปล่า ส่วนตัวผมเอาแอมป์เข้าไปใว้ในเคสยังฟังไม่ออกว่ามันมีสัญญาณรบกวนเลย ฮ่าๆๆๆ
                            แนวคิดเป็นแบบนี้ครับ เนื่องจากอุปกรณ์คอมพิวเตอร์จะมี อุปกรณ์ที่มีการเคลื่อนไหวได้ เช่น HDD พัดลม ระบบไฟต่างๆ ซึ่งก่อให้เกิดสัญญาณรบกวน
                            เพราะไม่ได้ทำมาทางด้านนี้โดยเฉพาะ อย่างระบบเครื่องเสียงที่จะมีวงจรลดสัญญาณรบกวน

เสียงรบกวนเช่น เสียงจี่ เสียงหัม นะครับ ลองฟังใกล้ๆดูแล้วจะพอฟังออกครับ ส่วนเรื่องความไม่เป็นธรรมชาติ ก็อีกส่วนนึงอย่างที่หลายท่านกล่าวไว้ครับ

แต่ system ต่างกันก็อาจจะออกมาต่างกันครับ ยังไงลองดูกับชุดของตัวเองครับ จะดีที่สุด

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
                              หรือในคอมผม ของอาจจะเยอะไป

Comment

Working...
                              X