Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมซื้อหูฟัง 5.1 มาต่อกับออนบอร์ดแล้วมันจะออก 5.1 ได้ปะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมซื้อหูฟัง 5.1 มาต่อกับออนบอร์ดแล้วมันจะออก 5.1 ได้ปะคับ

ถ้าผมซื้อหูฟัง 5.1 มาต่อกับซาวน์ออนบอร์ด
    ตัว Gagabyte P55-UD6 (ตัวนี้เห็นบอกรองรับถึง 7.1 แต่ไม่รู้ว่าจะรองรับในส่วนของหูฟังด้วยหรือเปล่า)
    แล้วยังงี้จะตั้งค่าหูฟังให้เป็น 5.1 ยังไงครับ
    แล้วเสียบกับแจ๊ครูเขียวๆ มันจะออก 5.1ได้ป่าวครับ

แนะนำทีนะ มือใหม่ครับ ขอบคุณมากครับ

หูฟัง 5.1 ในตลาดมีการต่อ 2 แบบใหญ่

1. ต่อผ่าน USB แบบนี้ต่อกับคอมเครื่องไหนก็ได้ที่มี USB โดยไม่เกี่ยวกับซาวน์การ์ดที่ใช้อยู่ เพราะมีซาวน์การ์ดในตัวเอง ตัวอย่างแบบนี้ก็ Logitech G35

2. ต่อแบบมินิแจ็ก 3 หัว ถ้าแบบนี้คือต้องใช้ซาวน์การ์ดที่รองรับ 5.1 ขึ้นไป การต่อจะต้องต่อ 3 หัว (เขียว - คู่หน้า / จำสีไม่ได้ - คู่หลัง / จำสีไม่ได้ - เซ็นเตอร์และซับ) เพื่อให้เสียงออกมา 5.1 ครับ กรณีเป็น 7.1 ต้องดูคู่มือประกอบครับว่าหัวไหนที่เป็นส่วนเสริมที่ 6-7 ครับ ตัวอย่างหูฟังที่ต่อแบบนี้ก็ Roccat Kave ครับ

การตั้งค่า ถ้าซาวน์รองรับ 5.1 / 7.1 ก็ใช้ซอฟท์แวร์ของซาวน์การ์ดตัวนั้น ๆ เลือกได้เลยครับว่าจะเอาแบบไหน

ถ้าซาวน์บอกว่ารองรับ 7.1 ไม่ว่าจะใช้ลำโพงหรือหูฟังก็จะต่อได้ 5.1 / 7.1 เหมือนกันครับ เพราะมันต่อแบบเดียวกันครับ

Comment

ถามอีกหน่อยครับ เรื่องการตั้งค่าในซอฟท์แวร์ เนี่ยผมลองเสียบหูฟังธรรมดาเข้ารูสีเขียวอันเดียวแต่มันไม่เห็นมีให้ปรับเป็นพวก 5.1 หรือ7.1 เลยครับตามในรูป หรือเป็นเพราะผมไม่ได้ต่อแบบมินิแจ็ก 3 หัว มันเลยไม่มีให้เลือก

แล้วสมมุติถ้าซื้อตัว Logitech G35 ที่เป็น usbและมีซาวน์การ์ดในตัว พอเสียบก็ต้องไปปรับในตัวของมัน ไม่เกี่ยวกับตัวออนบอร์ดแล้วใช้ไหมครับ

ขอบุณครับ

ปล.ใจจิงไม่ค่อยอยากได้แบบหัวเป็น usb เลยครับ มันไปต่อกับอย่างอื่นลำบากอย่าง amp หรือ portable
      Attached Files

Comment

5.1 หรือ7.1 เลยครับตามในรูป หรือเป็นเพราะผมไม่ได้ต่อแบบมินิแจ็ก 3 หัว มันเลยไม่มีให้เลือก
        อาจจะต้องเสียบให้ครบ3รูก่อนถึงจะยอมให้ปรับครับ

--------

หูฟัง5.1จะเอาไปใช้กับPortable หรือแอมป์หูฟังด้วยเหรอ - -?
        คิดแล้วแปลกๆน่ะ

Comment

เห็นมีตัวนึง Somic E-96 ตัวนี้น่าเล่นปะคับ เป็น 5.1 แท้ๆ เสียบกับ usb ได้เลย ประหยัดงบด้วยครับ 1,490 เอง

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
            อาจจะต้องเสียบให้ครบ3รูก่อนถึงจะยอมให้ปรับครับ

--------

หูฟัง5.1จะเอาไปใช้กับPortable หรือแอมป์หูฟังด้วยเหรอ - -?
            คิดแล้วแปลกๆน่ะ
            เขาอาจจะเอาไปต่อจาก DAC ด้วยละมั้งครับพี่เหมียว ไว้ฟังเพลง
            DAC 5.1 มันมีไหมหว่า -*-

Comment

Working...
            X