Announcement

Collapse
No announcement yet.

งง !! สับสน !! เรื่องการต่อสาย HTPC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งง !! สับสน !! เรื่องการต่อสาย HTPC

คือผมจะซื้อ HTPC ซึื่งใช้ การ์ดจอ GT 430
    และมี Sound Card X-Fi music อันนึง
    แล้วก้มีลำโพง Microlab X15 อยู่

ผมอยากจะต่อ HDMI จาก Gt430 เข้าทีวี 32"
    แต่ก็อ่านๆมาว่า มันจะมีเสียงออกมาตาม HDMI ด้วย แล้วทีนี้ ผมจะให้เสียงออก 5.1 โดยใช้ลำโพง X15 ต่อเข้า Xi-Fi ได้เลยหรือเปล่าครับ เสียงมันจะเหมือนกันไหม ผม งง

ในเมื่อ มันออกจาก Port HDMI มาแล้ว ก็คือทีวีจะดัง 2 ลำโพงใช่ไหมครับ

แล้วมันจะมาออก 5.1 อีกได้ไหมครับ ปวดหัว -*-

ไม่ทราบง่าลองต่อดูรึยังครับ
    เรื่องเสียงปกติแล้วเราต้องเลือกครับง่าจะให้เสียงออกไปทางไหนครับ
    วินโดวส์จะเห็นการ์ดจอเป็น Device เสียงตัวนึงครับ ถ้าเราไม่ได้ไปตั้งให้เสียงออกที่การ์ดจอ
    เสียงก็จะออกไปที่Soundcardตามปกติ เราก็ต่อ Analog กับลำโพงตามปกติได้เลยครับ
    โดยเซ็ตค่าที่ไดร์เวอร์Soundcardให้ปล่อยเสียงออกมา 5.1 ครับ

Comment

ตามนั้นครับ ตอนผมโหลดไดร์เวอร์การ์ดจอตัวใหม่ล่าสุด มันก็มีไดร์เวอร์HDMIแถมมาด้วยทำให้ Sound Deviceเพิ่มมาอีกหนึ่ง
      เราก็สามารถเลือกได้ว่าจะเอาเสียงออกไปทางไหนบ้าง HDMI, X-FI
      ตัวไม่ใช้ก็disableเอา ถ้าไม่ใช้จริงๆuninstallไปเลยจะดีกว่า ทำให้เหลือSound Deviceแค่อันเดียวในเครื่องคอมพ์ เสียงจะดีขึ้นมามาก

-
      งา ตอนแรก กาวา จาบอกว่าเหมือนข้างบนเหมียลกัล แต่กลัวไม่เนียนอิอิ
      V
      V
      V
      Last edited by naraklive; 20 Mar 2011, 21:21:34.

Comment

Originally posted by silvermoon View Post
        ไม่ทราบง่าลองต่อดูรึยังครับ
        เรื่องเสียงปกติแล้วเราต้องเลือกครับง่าจะให้เสียงออกไปทางไหนครับ
        วินโดวส์จะเห็นการ์ดจอเป็น Device เสียงตัวนึงครับ ถ้าเราไม่ได้ไปตั้งให้เสียงออกที่การ์ดจอ
        เสียงก็จะออกไปที่Soundcardตามปกติ เราก็ต่อ Analog กับลำโพงตามปกติได้เลยครับ
        โดยเซ็ตค่าที่ไดร์เวอร์Soundcardให้ปล่อยเสียงออกมา 5.1 ครับ
        +
        Originally posted by naraklive View Post
        ตามนั้นครับ ตอนผมโหลดไดร์เวอร์การ์ดจอตัวใหม่ล่าสุด มันก็มีไดร์เวอร์HDMIแถมมาด้วยทำให้ Sound Deviceเพิ่มมาอีกหนึ่ง
        เราก็สามารถเลือกได้ว่าจะเอาเสียงออกไปทางไหนบ้าง HDMI, X-FI
        ตัวไม่ใช้ก็disableเอา ถ้าไม่ใช้จริงๆuninstallไปเลยจะดีกว่า ทำให้เหลือSound Deviceแค่อันเดียวในเครื่องคอมพ์ เสียงจะดีขึ้นมามาก
        +
        เข้ามาเนียน

Comment

Originally posted by naraklive View Post

-
          งา ตอนแรก กาวา จาบอกว่าเหมือนข้างบนเหมียลกัล แต่กลัวไม่เนียนอิอิ
          V
          V
          V
          Originally posted by tiger X-fi View Post
          +

+
          เข้ามาเนียน

Comment

ขอบคุณมากครับผม พอเข้าใจแล้วครับ

Comment

Working...
            X