Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ผ้าซับเสียงในตู้ลำโพง หนาเท่าไรดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ผ้าซับเสียงในตู้ลำโพง หนาเท่าไรดีคับ

ใส่ผ้าซับเสียงในตู้ลำโพง หนาเท่าไรดีคับ

หรือเป็นแบบอื่นที่ดีกว่าแนะนำด้วยคับผม

คือผมถอดดอกลำโพงมาดุในตู้ มีใยแก้ว 1 แผ่นยาวด้านซ้ายของลำโพง ผมกะว่าผ้าห่มและ ใยแก้วอีกชั้น รวม 2 ชั้น จะใส่หมดทั้งตู้เลยคับ ขอคำแนะนำด้วยคับ

สเปคตู้คับ Dimensions (W x H x D) 233 x 880 x 271 mm
    Attached Files

sp38_cab_const_MDM3-2.jpgsp38_cab_const_1_damp-mat.jpgแบบนี้คับ

Comment

ไมมีใครรู้เลยหรอคร๊าบบบบบบบบบ

Comment

ตอบแบบความรู้งูๆปลาๆ

ไส่ข้างเดียวแบบนั้น ขอเดาว่าไส่เพื่อลดการกระพือของตู้มากกว่า ไม่ใด้เกี่ยวอะไรกับแรงอัดอากาศ

ปกติตู้ไม้อัดเนื้อหยาบ(ชนิดแผ่น)แบบนี้จะมีแรงกระพือของมันเอง ยัดน้อยไปก็ใด้ยินเสียงตู้สะท้อน

ยัดมากไปก็เบสหุบหาย ต้องจูนไปเรื่อยๆ หาจุดตกคลื่นสะท้อนของตู้ อันนี้ผมก็อธิบายไม่ถูกว่าจะดูใด้ยังไง

เท่าที่สังเกตุๆ การยัดใยบุมักจะบุตู้ซัพกันมากกว่า ถ้าแน่ใจว่าตัวลำโพงมีแรงอัดอากาศใด้เจ๋งพอก็ลุยครับ

แต่เห็นท่อลมแล้วขัดใจชมัดเลย - - อัดหนักๆ น่าจะใด้ยินเสียงสูบลมชัดเจน

edit

อ้อแผ่นขาวๆ ด้านบนนั่นใยพลาสติกที่ไส่ในผ้านวมไช่ใหม ? อันนั้นไช้ใด้

แต่อันล่างที่เค้าใว้ยัดที่นอน ผมไม่ค่อยแนะนำ
        Last edited by XsoeIIsJ; 25 Mar 2011, 08:08:19.

Comment

Working...
        X