Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงคอม กับ ลำโพงบ้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงคอม กับ ลำโพงบ้าน

ลำโพงคอม กับลำโพงบ้าน bookself น่ะครับ
    มันต่างกันยังไงอ่ะครับ ถ้าไม่นับมีแอมป์ในตัว ขอบคุณครับ ^^

ลำโพงคอมได้เปรียบ : ความสะดวก,งบประมาณ,พื้นที่
    ...ที่เหลือลำโพงบ้านก็ดีกว่าเกือบหมดเลยครับ >.<

Comment

ราคาครับ

บุ๊คเชลฟ์คู่นึง อย่างถูกๆ ก็ถอยลำโพงคอมดีมากๆ ได้ชุดนึงแล้วล่ะ

Carnival 2 ของผมคู่ละ5พันนี่ถอยลำโพงคอมได้หลายตัวเลือกมากเลย แต่เท่าที่ลองเทียบเสียงดูแล้วผมก็ว่ากินลำโพงคอมในตัวเลือกแทบทุกตัวแหละ (ยกเว้นด้านเบส-แต่ผมพอใจกับคุณภาพและปริมาณของมันแล้ว)

Comment

โห แต่ก็อย่างว่าละนะ +int amp แล้ว ก็ ... แหมะ ... - -*

Comment

int amp ก็ทำเองเลยครับ งบ 3000 ก็อยู่แล้ว ถ้าลำบากก็ซื้อแบบถูกๆเอา

Comment

ดีจริงๆ ประเด็นนี้กำลังอยากรู้เหมือนกัน ขอเพิ่มประเด็นเรื่อง "งบประมาณ" ในการพิจารณาตัดสินใจเลือกว่าควรไปทางลำโพงบ้านหรือลำโพงคอมด้วยได้เปล่าครับ เท่าที่อ่านมาราคาลำโพงบ้าน(มือ2)และลำโพงคอม มันจะoverlapช่วงตั้งแต่10,000-20,000 เคยอ่านผ่านๆ ถ้างบ 15,000 สามารถจัดชุดเครื่องเสียงบ้านได้หรือชุดhome in the box(เข้าใจเองว่าเป็นชุดhomeที่เป็นเซ็ทๆราคาหลักหมื่น ไม่รู้ต้องถามพี่Troruwaดู) ผมก็แอบน้ำลายไหล(ย้อย...หยดเป็นทาง)เหมือนกันนะเวลาเขาคุยเรื่องลำโพงบ้าน พอเข้าไปดูราคาก็ "ขอปริ้นรูปมาแปะหัวเตียงก่อนแล้วกัน" แล้วแต่กำลังดีกว่าครับ(หมายถึงผมเองครับ) ตอนนี้มีลำโพงคอมกับSC ทำสายเฉพาะส่วนที่จำเป็นๆก็น่าจะพอใจแล้ว เอาไว้วันข้างหน้าโตขึ้น เผื่อจะมีNAD, มีB&W, มีwharfedale, มีMarantzกะเขามังก็เป็นอีกเรื่อง
            ขอบคุณ จขกทครับ รอผู้รู้มาแนะนำและให้ความรู้ครับ (มือใหม่ครับ)
            Last edited by saensak; 31 Mar 2011, 10:58:26. Reason: แก้ไขชื่อนี่ห้อและความคิดเห็นส่วนตัว

Comment

ชื่อก็บอก ลำโพงบ้านใช้ในบ้าน(แปลว่าใช้ที่ทำงานไม่ได้ ยกเว้นบ้านกับที่ทำงานจะเป็นที่เดียวกัน)
              แต่ถ้าลำโพงคอมจะใช้ที่ทำงานได้ เพราะที่ทำงานก็มีคอม ประมาณนี้ครับ

Comment

สำหรับบางคน ในงบ 3-4 หมื่น ก็ยังอยู่ในข่ายลำโพงคอมอยู่เลย ก็มีครับ : )
                แล้วแต่ศรัทธาจริงๆอันนี้

Comment

โห่ๆๆๆ วันนี้ตื่นสาย -*-

Comment

ส่วนตัวผม เป็นเรื่องความคุ้มค่าในด้านราคาต่อประสิทธิภาพที่ได้ครับ

ระหว่างลำโพงคอมกับลำโพงบ้านในราคาที่เท่ากันหรือใกล้เคียงกันนั้น คุณภาพเสียงของลำโพงบ้านหรือแม้แต่ชุดโฮมเธียเตอร์ที่จัดเป็นชุดขาย ก็ยังดีกว่าลำโพงคอมครับ แต่สิ่งนึงที่ทำให้คนใช้คอมมักเลือกลำโพงคอมนั้น ก็เป็นเรื่องของความสวยงาม ขนาดและบางครั้งก็เป็นความเชื่อ ความนิยม ความศรัทธาส่วนบุคคลครับ บางคนมีพื้นที่จำกัดก็ต้องใช้ลำโพงคอมแทนลำโพงบ้านก็มีครับ

ส่วนลำโพงประเภทวางหิ้งเล็ก ๆ หรือ Bookshelf ตามที่เจ้าของกระทู้พูดถึงนั้น ในราคาเท่ากันคุณภาพก็กินขาดอีกเช่นกัน ขนาดเล็กแต่คุณภาพไม่เล็กตามครับ ยิ่งถ้าได้แอมป์ดี ๆ ช่วยขับจะยิ่งทิ้ง***งออกไปอีก

Comment

Originally posted by Puripong View Post
                      ส่วนตัวผม เป็นเรื่องความคุ้มค่าในด้านราคาต่อประสิทธิภาพที่ได้ครับ

ระหว่างลำโพงคอมกับลำโพงบ้านในราคาที่เท่ากันหรือใกล้เคียงกันนั้น คุณภาพเสียงของลำโพงบ้านหรือแม้แต่ชุดโฮมเธียเตอร์ที่จัดเป็นชุดขาย ก็ยังดีกว่าลำโพงคอมครับ แต่สิ่งนึงที่ทำให้คนใช้คอมมักเลือกลำโพงคอมนั้น ก็เป็นเรื่องของความสวยงาม ขนาดและบางครั้งก็เป็นความเชื่อ ความนิยม ความศรัทธาส่วนบุคคลครับ บางคนมีพื้นที่จำกัดก็ต้องใช้ลำโพงคอมแทนลำโพงบ้านก็มีครับ

ส่วนลำโพงประเภทวางหิ้งเล็ก ๆ หรือ Bookshelf ตามที่เจ้าของกระทู้พูดถึงนั้น ในราคาเท่ากันคุณภาพก็กินขาดอีกเช่นกัน ขนาดเล็กแต่คุณภาพไม่เล็กตามครับ ยิ่งถ้าได้แอมป์ดี ๆ ช่วยขับจะยิ่งทิ้ง***งออกไปอีก
                      ผมมองแบบนี้นะ ส่วนมากคนที่มักเลือกลำโพงคอม ในกรณีที่งบพอซื้อวางหิ้งมือ 2ได้ ความเชื่อก็มีส่วนแต่ผมมองว่า บางท่านยังไม่เคยฟังวางหิ้ง ไม่เคยเล่น หรือไม่มีข้อมูลพอ จึงไม่กล้าตัดสินใจจะมาวางหิ้ง
                      ก็เหมือนที่ท่าน หรอยแรง แกบอกแหละ " มีกระทู้ให้แนะนำแต่พอเราแนะนำ มู้ใหนที่ออกทะเลไปเรื่องอินแยก จขกท หายจ้อยทุกที เหลือพวกเราคุยกันเอง" ซึ้งผมเชื่อว่าถ้าเค้าได้ลองเล่นกับตัวเองแล้ว จะเลิกยาก
                      แต่ปัญหาเล่น ลำโพงคอม มาวางหิ้งเล็กๆอันดับแรกน่าจะเรื่องเบสสำหรับคนชอบเบส อย่างว่าแหละ ฟัง 2.1 แล้วมา2.0 อะไรมันก็เปลี๋ยนไปเยอะ ต้องฟังสักพัก แล้วจะรู้ว่ามันต่างกันมากจริงๆ

Comment

ตามน้อง abnormal ว่าครับ
                        ฟัง 2.1 มาก่อน ก็จะเกิดความลังเลและไม่มั่นใจใน 2.0 ว่าเบสมันจะพอเหรอ มันจะมีเบสไหม
                        ลองฟังของจริงซะก่อน แล้วจะรู้ว่าเบสจาก 2.0 นั้นสวรรค์ชัดๆ

ลืมบอกมันอยู่ที่ปัจจัยหลายๆอย่างด้วย เช่นการจัดวาง ขาตั้ง สภาพห้อง
                        ถ้ามีเครื่องเคียงที่ดี อาหารก็อร่อยครับ
                        Last edited by TroRuwA; 31 Mar 2011, 09:44:07.

Comment

ซื้อลำโพงครั้งแรกคู่ล่ะ300กว่าบาท ขยับขึ้นมาเรื่อยๆๆ9พันหมื่นกว่า2หมื่น แล้วมาที่เครื่องเสียงบ้าน(จนได้)โดยเริ่มมจากชุดquintet3 ถึงทุกวันนี้เป็นตู้ตั้ง ชักจะบานปลายครับหยุดไม่อยู่จริงๆๆ..อย่าหลงเข้ามาเป็นอันขาด..

Comment

เอ่อ แล้วมีร้านขายลำโพง นอกจาก piyanus ไหมครับ เพราะ piyanus ขายแต่ของแพง -*-
                            แต่เห็น canival 1 ประมาณ 3000 เสียงเป็นยังไงเหรอครับ

Comment

งบเท่าไรครับ เต็มที่ได้เท่าไร อนาคตจะอัพเกรดอะไรบ้างไหม คาดหวังอะไรกับมัน ตอนนี้ใช้ลำโพงตัวไหนอยู่ครับ.
                              .

Comment

Working...
                              X