Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง RAM หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง RAM หน่อยครับ

คือผมใช้โน๊คบุ๊คอยู่ มีแรม 1gb อยากจะเพิ่ม แรม ถ้าเพิ่มเป็น 4gb(2gb+2gb) วินโดว์ระบบ 32bit ก็มองเห็นแค่ 3.กว่าๆ เองนิ มันจะคุ้มไหม หรือถ้าเพิ่มเป็น 3gb(1gb+2gb) ก็มีคนบอกว่าจะไม่สมดุล หรือจะเพิ่มเป็น 2gb ดี ถ้าเพิ่ม 2gb ใส่แบบ 1gb+1gb หรือ ใส่แบบ 2gb ดี

แล้วอยากรู้อีกว่าควรเลือกแรมรุ่นไหน และราคาแรมอยู่ที่เท่าไหร่

ถามเยอะไปหน่อย โทษทีมือใหม่ ขอบคุณมากครับ

คุ้มสิ ลง window 64 bit สิ
    แต่ผมก็ งง นะ ตามที่ได้ยินมาจากที่ต่างๆ (อันนี้ไม่รูจริงขออภัยเป็นการทดลองของผมเอง) ผมลง XP SP3 32bit ใส่ ram 4Gb (2GbX2) DDR 3
    ใน Cpu z ก็แสดง 4 แถมบอก ดูโอ แถมเช็ค Ram ด้วยโปรแกรมต่าง ก็บอกเหมื่อนกาน

Comment

แต่มันก็ขึ้นกับโน้ตบุกด้วยว่ารองรับไหม (ลืมบอก) อิอิ

Comment

ขอบคุณครับ ดูต่อไป

Comment

ดูให้แรมเป็นชิบเดียวกับ ด้วยครับ
          แรมเยอะไม่ได้ช่วยให้เครื่องเร็วขึ้นมากนะครับ
          ต้องดูที่การใช้งานด้วย ว่า โปรแกรมที่ใช้ กินแรมมากไหม
          2gb บ้างเครื่อง ยังใช้ไม่หมดเลย

Comment

อ้อเป็นความรู้

Comment

Working...
            X