Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้โปรแกรมฟังเพลงทุกโปรแกรมที่มีในเครื่องแล้วมีอาการสะดุดของเสียง งง...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้โปรแกรมฟังเพลงทุกโปรแกรมที่มีในเครื่องแล้วมีอาการสะดุดของเสียง งง...

เรียนท่านกูรูทั้งหลาย ผมเปิดเพลงในเครื่อง ทั้ง cd mp3 มีอาการเสียงสะดุด เครื่องก้อสเปคค่อนข้างสูง ก่อนหน้าใช้ on board ก้อมีอาการ และหลังใส่ sound card ที่พึ่งถอยมาใหม่เอี่ยมๆ ก้อไม่หายเลยครับ พึ่งจะถอย SS III มาใหม่ กลุ้มใจ + เครียดจัดเลยครับ ช่วยผมด้วยครับ....
    Last edited by lekkiki; 5 Apr 2011, 00:22:56.

ไฟก็เป็นได้....สายสัญญาณก็ทำให้เสียงสะดุดได้
    เบื้องต้นแยกปลั๊กคอมออกมาเดี๋ยวๆเลย(กรณ๊เสียบรวมกันหลายปลั๊ก)

Comment

1.วินโดวส์ไม่สมบูรณ์ ลองลงใหม่ดู

2.ฮาร์ดดิสก์มีปัญหา สังเกตจากไฟฮาร์ดดิสก์ติดสว่างนานๆ แม้ว่าจะแค่เปิดเครื่องทิ้งไว้เฉยๆ อาจจะมีอาการหนืดๆ ร่วมด้วย

3.เป็นที่ไฟล์เพลงนั่นแหละ

Comment

4.โดนไวรัสที่รัน CPU 100% ตลอดเวลา

Comment

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ ปลั๊กไฟเสียบจากตัวสำรองไฟ 750W. ครับมีแค่ คอมฯ+จอ 24"+adapter ลำโพง เองครับ ควรซื้อปลั๊กแยกที่เป็นแถวยาวๆ หรือครับ อ้อ ลืมบอกไปว่า เสียงสะดุด คล้ายกับแผ่นเสียงที่มีฝุ่นเข้าไปติดแล้วหัวเข็นไปโดนอะไรประมาณนั้นอะคับ ส่วน windows xp พึ่งลงมา 2-3 เดือนเองครับ update จน microsoft ไม่มีให้ update แล้วครับ
          Last edited by lekkiki; 2 Apr 2011, 23:42:00.

Comment

Originally posted by lekkiki View Post
            เรียนท่านกูรูทั้งหลาย ผมเปิดเพลงในเครื่อง ทั้ง cd mp3 มีอาการเสียงสะดุด เครื่องก้อสเปคค่อนข้างสูง ก่อนหน้าใช้ on board ก้อมีอาการ และหลังใส่ sound card ที่พึ่งถอยมาใหม่เอี่ยมๆ ก้อไม่หายเลยครับ พึ่งจะถอย SS III มาใหม่ กลุ้มใจ + เครียดจัดเลยครับ ช่วยผมด้วยครับ....
            ......แก้ไขอาการเสียงสะดุดตอนเปิดเพลงได้แล้วครับ พบโดยบังเอิญขณะที่ GPU มีปัญหา เลยต้องลง Driver ใหม่ โดยมีการตั้งค่า Screen Resolution ใหม่ที่ 1920 x 1200 pixels ซึ่งแต่เดิมที่เกิดอาการสะดุดของเสียง ผมการตั้งค่า Screen Resolution อยู่ที่ 1600 x 1000 pixels โดยต้องการให้ Icon มีขนาดใหญ่ สรุปว่าตั้งค่า Screen Resolution ผิดไป.......งง จริงๆ มันเกี่ยวด้วยรึ.....โธ่เอ๊ยนั่งกลุ้มมาหลายวัน สุดท้ายก็ค้นพบโดยบังเอิญ.....เฮ้อ......โง่นี่หว่าเรา เลยเล่าเป็นประสบการณ์สำหรับบางท่านที่อาจจะเจอแบบผม.......
            Last edited by lekkiki; 5 Apr 2011, 00:25:46.

Comment

ไม่น่าใช่เรื่องของการตั้งค่า Resolution หน้าจอครับ
              เดา ... อาจจะใช้ VGA ค่าย ATI ซึ่งรุ่นใหม่ๆ จะมี Driver Sound มาด้วย ไว้สำหรับผู้ที่ต้องการให้ได้เสียง ออกผ่านทาง HDMI ก็เลยเกิดอาการ IRQ ชนกัน

Comment

Originally posted by Antonov 12 View Post
                ไม่น่าใช่เรื่องของการตั้งค่า Resolution หน้าจอครับ
                เดา ... อาจจะใช้ VGA ค่าย ATI ซึ่งรุ่นใหม่ๆ จะมี Driver Sound มาด้วย ไว้สำหรับผู้ที่ต้องการให้ได้เสียง ออกผ่านทาง HDMI ก็เลยเกิดอาการ IRQ ชนกัน
                ผมใช้ค่าย NVIDIA GTX 640

Comment

ดีใจด้วยครับ...

ของผมเคยสะดุด เนื่องจาก psu จ่ายไฟไม่พอและไม่นิ่งครับ...

Comment

Originally posted by lekkiki View Post
                    ผมใช้ค่าย NVIDIA GTX 640
                    มีด้วย?? 540 หรือ440 ครับ แฮะๆ ว่าแต่อะไรที่ไม่น่าเกี่ยวดันเกี่ยวกันได้เนอะ

Comment

Originally posted by ทิดเด้า View Post
                      4.โดนไวรัสที่รัน CPU 100% ตลอดเวลา
                      เคยเป็นเหมือนกันหรือไม่ก็กำลังสแกนไวรัสค้างอยู่

Comment

อาการที่เคยโดนมานะครับ

1.Driverของ Soundcard หรือ window เออเร่อครับ Remove และลงใหม่

2. Hard Drive ลูกนั้น เริ่มไม่ดีแล้วครับ เช่น Bad หรืออ่านอะไรพร้อมๆกันหลายๆอย่างครับ ผมแก้โดนลองอ่านจากอีกลูกนึงหาย ลองแก้คร่าวๆโดนการDefageมันใหม่อะครับ ไม่หายก็เคลมโลด

3.Programเล่นเพลงตัวนั้นเออเร่อครับ ลงใหม่เช่นกัน

4.Resolutionจอ ผมก็เคยเจอครับ เนื่องจากจอคอมผมรับได้ไม่Full HD แต่ดันปรับเกินมันก็จะเกิดอาการสะดุดพร้อมกะอาการกระพริบของจอคอมครับ แก้ใหม่หาย

5..หมดมุข

Comment

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาช่วยและแชร์ประสบการณ์กันครับ ซึ้งใจครับ

Comment

Working...
                          X