Announcement

Collapse
No announcement yet.

EACAN A-200 5.1s พอปรับเป็น 5.1 แล้วเบสไม่ดังมั่ง บวมมั่งอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EACAN A-200 5.1s พอปรับเป็น 5.1 แล้วเบสไม่ดังมั่ง บวมมั่งอะครับ

อ่านมาหลายกระทู้แล้ว ไม่เจอเคสเดียวกับผมซักที เลยขออนุญาตตั้งกระทู้นะครับ

พอดีว่าผมสังเกตจากหลายๆ ครั้งครับ ว่าพอเปิดเพลง (ปรับแบบ 2.1) เบสมันนุ่ม แน่น ได้ใจมาก ปรับให้จำลองเป็น 5.1 เบสก็ยังปกติดี

แต่คราวนี้จากการทดสอบดูหนังหลายๆ เรื่อง รู้สึกเบสย่านต่ำมันจะหายไปน่ะครับ เช่นเสียงกระแทกกระจกอะไรแบบนี้จะไม่มีเลย แต่บางฉากก็ดันบวมซะจนบ้านสั่นซะอย่างงั้น ทั้งๆ ที่ปรับ Sub จนต่ำสุดแล้ว ก็ยังมีอาการเบสบวมอยู่เลยอะครับ จนปัญญาแล้วจริงๆ

เลยอยากถามเซียนทั้งหลายครับว่ามันน่าจะเป็นที่อะไร ? แล้วเคลมได้มั้ยครับ ?

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล.เพิ่มเติม ผมต่อกับ DTS Decoder แบบเจ้านี่นะครับ ไม่รู้เป็นสาเหตุหรือเปล่า

Last edited by KuLiKo; 4 Apr 2011, 00:32:36.

เงียบเลย -*- ขอดันหน่อยขรั่บ

Comment

ลองดูหนังเรื่องเดิมซ้ำ เปิดตรงช่วงเบสที่ว่าหายไป ซ้ำหลายๆที
      ว่าเสียงเหมือนเดิมทุกครั้งกหรือป่าว ถ้าแต่ละครั้งไม่เหมือนกัน
      ผมว่า เครื่องอาจจะรวน เคลมดีกว่า
      ไม่ได้ใช้เองเดายากครับ อาจเป็นที่ตั้งค่าเสียง สายสัญญาณ อเด็ปเตอร์ ก็มีโอกาศเป็นไปได้เหมือนกัน

Comment

เคยใช้ยี่ห้อนี่อยู่ครับ อาการคล้ายๆกันคือเบสบ้าพลังมาก อาศัยหรี่เบสของsubเอาอะครับและก็หาย

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
          ลองดูหนังเรื่องเดิมซ้ำ เปิดตรงช่วงเบสที่ว่าหายไป ซ้ำหลายๆที
          ว่าเสียงเหมือนเดิมทุกครั้งกหรือป่าว ถ้าแต่ละครั้งไม่เหมือนกัน
          ผมว่า เครื่องอาจจะรวน เคลมดีกว่า
          ไม่ได้ใช้เองเดายากครับ อาจเป็นที่ตั้งค่าเสียง สายสัญญาณ อเด็ปเตอร์ ก็มีโอกาศเป็นไปได้เหมือนกัน
          ผมลองดู Inception ฉากที่พระเอกนั่งอยู่ในร้านกาแฟกับสถาปนิกคนใหม่ ตอนกระจกแตกนี่ เบสหนักขนาดข้างห้องด่าพ่อได้เลยทั้งๆ ที่หรี่เบสลงสุดแล้วอะครับ

สงสัยต้องลองหาอาการเรื่อยๆ เองแล้วล่ะครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

Originally posted by mambobeer View Post
          เคยใช้ยี่ห้อนี่อยู่ครับ อาการคล้ายๆกันคือเบสบ้าพลังมาก อาศัยหรี่เบสของsubเอาอะครับและก็หาย
          ของผมคงซวยจริงๆ ต่ำสุดๆ ยังสั่นทั้งห้อง -*-

Comment

Working...
          X