Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าใช้แอมป์หูฟัง เช่น E7 E9 iBassa มาต่อกับลำโพงคอม เสียงจะดีขึ้นมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าใช้แอมป์หูฟัง เช่น E7 E9 iBassa มาต่อกับลำโพงคอม เสียงจะดีขึ้นมั้ยครับ

ถ้าใช้แอมป์หูฟัง เช่น E7 E9 iBassa มาต่อกับลำโพงคอม เสียงจะดีขึ้นมั้ยครับ

ว่าจะซื้อมาลองเล่นๆ แต่กลัวเสียตังค์เปล่า แหะๆ

เอามาใช้กับ Boston Ba635 อะครับ

พอดีที่บ้านมีหูฟังตัวเก่าอยู่ มันต้องใช้แรงขับเยอะพอตัว เลยกะจะซื้อแอมป์ แต่ถ้าซื้อมา แล้วใช้กับลำโพงไม่ได้ ก็คงจะไม่คุ้ม

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ^^

เหมือนมันจะเป็น DAC ด้วยนะ
    ถ้าใช้ภาค DAC จาก E7 เสียงก็น่าจะดีขึ้น
    ปัญหาคืออยากทำอะไรมากกว่า จะให้มีหลายๆความเห็นเอาไว้เป็นแนวทางแก้ปัญหาที่เจอครับ

Comment

ผมเคยเอาแอมป์หูฟังพกพามาต่อกับลำโพงนะครับ เสียงโดยรวมก็ดีขึ้น แต่ฟังแล้วเหมือนมันหลอกๆหู
      ถ้าตั้งใจซื้อมาใช้กับลำโพงโดยตรงเลยผมมองว่าไม่คุ้มนะครับ แต่ถ้าแบ่งใช้สลับกันกับหูฟังด้วย อันนี้ก็คุ้มล่ะ 555+

Comment

คือชอบฟังเพลงจากหูฟังเพราะได้รายละเอียดครับ

แต่ผมทนฟังนานๆไม่ค่อยได้ เพราะมันอึดอัดหู

ส่วนมากเลยจะใช้ลำโพงมากกว่า แล้วถ้าแอมป์ที่ใช้กับลำโพง พอจะแนะนำได้มั้ยครับ ในราคาซัก 4 5 พัน

แล้วแอมพ์ถ้าเป็นของลำโพง จะต่อกับหูฟังได้ด้วยมั้ยครับ

สรุปคือผมอยากได้แอมป์ ที่ใช้ได้ดีกับทั้งลำโพงและหูฟังอ่ะครับ มีมั้ยเอ่ย

Comment

fiio E7

1.ต่อเป็นภาคแอม ไว้ขยายเสียงจากช่อง input เช่นMP3
          2.ต่อเป็นภาคDAC ต่อจากคอมผ่า USB ไว้แปลงข้อมูล digital เป็น analog ดูเพิ่มเติมที่ http://www.overclockzone.com/forums/...%B8%93-waroonh

Comment

จริงๆผมอยากได้แค่ amp ก็คงจะพอ

ไม่ทราบว่า E7 ต่อจาก USB เสียงมันจะเป็นไงครับถ้าเทียบกับ 2zs ของผม

Comment

ผมว่าเอาภาค headPhone Amp ต่อกับลำโพงคอมที่มีภาค Amp ในตัว จะทำให้เสียงแย่ลงกว่าเดิมอย่างรู้สึกได้น่ะครับ

ปกติผมจะเสียบตรงเอา เช่นจาก iPod Touch ต่อกับ Dock To mini ดีๆสักอันตรงไปยัง ลำโพงคอม จะดีกว่าครับ

ถ้าหากกรณีเป็น DAC-AMP ใช้กับคอม ให้ DAC-AMP ต่อที่ช่อง Aux out ไปยังลำโพงคอมครับ (ไม่เอาช่อง Headphone นะ) เสียงที่ได้น่าพอใจขึ้น แต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่ลำโพงด้วยว่าตอบสนองความแตกต่างได้ดีแค่ไหน ( อ้อ ปรับ Volumn ต้องทำที่ Player ของเรา ไม่ก็ลำโพงคอมนั้นๆครับ ปรับที่ DAC-AMP ไม่ได้

* ผมใช้ iBasso D6 ครับ แรกๆไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ เอาไปต่อกับลำโพงแบบเหมือนใช้กับหูฟัง
              (iPod->(Aux in)iBasso ภาค AMP -> (Aux out ต่อกับลำโพงคอมที่มีภาค Amp ในตัว))
              เสียงออกมาไม่ค่อยเพราะเท่าที่ควรและปรับ Volumn ไม่ค่อยขึ้นด้วย แต่ในภาค DAC นั้นทำออกมาได้ดีครับ :-D
              Last edited by FolkTrance; 13 Apr 2011, 23:38:47.

Comment

สงสัย...เคยมีใครเอาปรีรถยนต์มาทำแอมป์หูฟังยัง
                คิดไปคิดมามันน่าจะใช้แทนได้....แถมได้ดีด้วย

Comment

แล้วถ้าผมใช้ E7 เป็น DAC ต่อกับคอม แล้วต่อเข้าลำโพงเลยล่ะครับ

E7 มันจะแสดงผมลทั้ง เป็น Dac และ Amp หรือมันจะแสดงผลเป็น Dac อย่างเดียวอะครับ

Comment

Originally posted by junkyjoke View Post
                    แล้วถ้าผมใช้ E7 เป็น DAC ต่อกับคอม แล้วต่อเข้าลำโพงเลยล่ะครับ

E7 มันจะแสดงผมลทั้ง เป็น Dac และ Amp หรือมันจะแสดงผลเป็น Dac อย่างเดียวอะครับ
                    เท่าที่คิดนะ เป็น Dac และ Amp
                    ส่วนDac แปลง ส่ง ให้แอมป์หูฟัง ทำหน้าที่เป็น ปรี ขยายสัญญาณ
                    (ไม่แอมป์ที่ขยายลำโพงนะครับมันไม่เหมือนกัน)

Comment

อ๋อครับ ขอบคุณครับ

Comment

ลำโพงคอมมันไม่ต้องใช้แอมป์ นอกเอามาขับครับ มันมีแอมป์อยู่แล้วในตัว (ยกเว้นบางรุ่นแยกแอมป์)

ส่วนถ้าตามงบที่ให้มาลองหา zero dac มาใช้ซิครับ ต่อได้ทั้ง ลำโพงคอม แถมขับหูฟังได้ดีด้วย

Comment

เพิ่มเติมครับ

กรณีของ E7 ผมไม่แน่ใจช่องต่อนะครับ

ส่วนของ กรณี iBasso D6 ที่ช่องต่อ 2 อัน ได้แก่ ช่อง Phone , Aux in/out สามารถทำได้ 3 แบบครับ คือ
                          1. USB -> iBasso D6 (ช่อง phone) -> ลำโพงไม่มีภาคขยายในตัว (ปกติผมเสียบกับหูฟัง) = จะได้อย่างที่คุณ tiger X-fi กล่าวครับ ทำหน้าที่ Dac และ Pre . iBasso สามารถปรับ Volumn ได้ตามปกติ
                          2. USB -> iBasso D6 (ช่อง Aux in/out) -> ลำโพงคอม (มีภาคขยายทั่วๆไป) = iBasso ทำหน้า DAC อย่างเดียว ไม่สามารถปรับเสียงเพิ่มลด Volumn ที่ iBasso ได้ ต้องไปปรับที่ตัวลำโพงเองหรือที่ Player ในคอมของเรา
                          3. USB -> iBasso D6 (ช่อง Aux in/out) -> Amp(แอมป์อีกตัวจะตั้งโต๊ะหรือ portable ก็ได้) -> ลำโพงไม่มีภาคแอมป์(หรือหูฟัง) = แบบนี้ iBasso (E7 ก็น่าจะได้) ทำหน้าที่ DAC เพียวๆไปเลย เพราะส่งไปให้ Ampตัวอื่นที่เราต่ออีกที
                          ปกติผมเล่นแต่แบบ 1,2 เท่านั้น ถ้าเล่นจาก Playe portable เพียวจะต่อตรงกับลำโพงคอมไปเลยมากกว่า แต่หาสายสัญญาณดีๆสักตัวครับ (ของผมจะเป็น Dock 2 mini รุ่น DNA เป็นต้นครับ)
                          Last edited by FolkTrance; 14 Apr 2011, 10:07:10.

Comment

Working...
                          X