Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับเรื่องการต่อ notebook เข้ากับเครื่องเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับเรื่องการต่อ notebook เข้ากับเครื่องเสียง

ที่บ้านผมมีชุดเครื่องเสียงคืออินติเกรดแอมป์ กับชุดลำโพงที่ผมชอบมากอยู่แล้วน่ะครับ
    แต่หลังๆผมฟังเพลงจากคอมเอาซะเยอะ เพราะแผ่นมีแต่แผ่นเก่าๆ ไม่ค่อยได้ซื้อใหม่เลยช่วงหลังๆ
    วันหนึ่งผมก็นึกเสียดายเครื่องเสียงชุดนี้ขึ้นมาว่าเปิดน้อยลงไปมากจากแต่ก่อน ก็เลยไปซื้อหัวแปลงรูหูฟัง 3.5 เป็น rca มาเสียบกับแอมป์ พบว่าก็โอเคครับ พอไปไหว
    ฟังไปฟังมา จู่ๆก็มานั่งๆนึกว่า อืมมม แอมป์ผมมันก็มีช่องดิจิตอล อินพุต คอมพิวเตอร์ก็เป็นดิจิตอล...ไหงต้องเสียบจากรูหูฟังไปต่อแอมป์ด้วย

ข่องดิจิตอลอินพุต ที่แอมป์รุ่นนี้มีคือ โคแอ๊กเชียล กับ ออฟติคอล น่ะครับ

ผมเลยอยากขอคำแนะนำว่า จะทำอย่างไรดีให้สามารถเชื่อมต่อคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊ค รุ่นธรรมด๊า ธรรมดา ที่มีช่องออดิโอ เอ๊าท์ แค่รูหูฟัง 3.5 เข้ากับดิจิตอล อินพุตของแอมป์นี้ได้น่ะครับ

เผอิญตามเซิร์จไปเซิร์จมาก็เจอจนได้ คือตัว hiface หรือ Musiland แปลงจาก usb เป็น coaxial
    ผลที่ได้คือจะได้คุณภาพสัญญาณที่ดีขึ้นจากพอร์ต usb อีกต่างหากซึ่งผมก็ยังอ่านรู้เรื่องไม่ครบถ้วนน่ะครับ ต้องใช้ความรู้พื้นฐานเยอะเหลือเกิน เครื่องเสียงชุดที่มีอยู่นี้พ่อยกให้ใช้ครับ ไม่ได้รู้เรื่องเครื่องเสียงซักเท่าไหร่แต่แรกแล้ว
    แต่สรุปได้ว่าสาย coaxial ส่งสัญญาณได้ 192,000Hz และ DAC บางรุ่นก็รับไม่ได้ถึงขนาดนั้น ผมก็ถึงกับงงน่ะสิครับว่าแล้วแอมป์ที่ผมใช้อยู่นี้ตัว DAC มันสามารถรับได้ถึง 192,000Hz หรือไม่ เพราะไม่เคยไปยุ่งกับมันเลย ยกเว้นต่อเชื่อมสาย กับเปิดเพลงฟังจากซีดี และมันก็ค่อนข้างสูงอายุแล้ว

จึงอยากถามว่า เครื่องมันจะรับได้ไหมครับ แอมป์เป็นยี่ห้อ harman kardon รุ่น avr 3500 น่ะครับ ผมเซิร์จข้อมูลไม่เจอเลยว่ามันรับได้กี่ hz หรืออย่างไร หรือถ้ารับได้อยู่แล้ว ส่วนที่เกินก็เกินไป ผมก็อยากรู้น่ะครับว่าขีดจำกัดของมันถึงขนาดไหน เผื่อว่าจะได้ใช้มันได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ(ในซักวันหนึ่งที่ผมรู้เรื่องอะไรมากกว่านี้ ฮ่าๆ)

คำถามถัดไปคือ ถ้ามันใช้ได้ DAC ของอินติเกรดแอมป์สารพัดประโยชน์ลักษณะนี้คุณภาพพอสู้ DAC ที่ขายแยกๆกันได้ไหมครับ เผอิญมีแอมป์อีกตัวที่ไม่มีดิจิตอลอินพุท ผมเลยว่าไหนๆจะซื้อแล้ว เชื่อมไปใช้กับแอมป์ตัวนั้นด้วยเลยดีกว่า (ปกติเครื่องนี้ต่อจากซีดีผ่านสาย component ธรรมดาน่ะครับ แต่ซีดีจะต่อเข้า harman ด้วยออพติคอล ซึ่งเพิ่งมาเข้าใจตอนนี้นี่เองว่าแอมป์ตัวที่ไม่มีดิจิตอลอินพุตใช้ DAC ของเครื่องเล่นซีดีอยู่ และพ่วงมาด้วยคำถามที่ว่าผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า DAC ของใครดีกว่ากัน ระหว่างเครื่องเล่นซีดี กับ harman คงต้องลองสถานเดียว)

ปลจุด ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่แต่ประการใดนะครับ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ ^ ^

Comment

ทำได้ครับ ใช้ out เป็น usb ผ่าน hiface แล้วออกมาเป็น coax ต่อสาย coax มาเข้า avr
      สามารถทำได้ครับ เสียงที่ได้ก็ใอเคในระดับนึงครับ
      ตอบคำถาม 1 ความถี่ไม่ต้องไปสนใจครับ ถ้าข้อมูลออกมาเป็น digital ช่องทางที่เครื่องมันทำไว้ สามารถรับได้สบายๆครับ
      2 dac ในราคาเริ่มต้น ไม่เปิด 2 หมื่น เสียงพอๆหรือดีกว่าเล็กน้อย ถ้าไม่ลงทุนไปกับมันจริงๆ ให้ใช้เป็นแบบนี้ ดีพอในระดับนึงแล้วครับ และ hiface ก็ให้สัญญานเสียงที่ดี มากในระดับเริ่มต้นอยู่แล้วครับ สบายใจได้
      มังกรซ่อนกาย

Comment

ขอบคุณมากครับ

ยังไม่ได้ซื้อนะครับ แต่ประเด็นคำถามที่สองท่าจะไม่เวิร์คซะแล้วครับ วันนี้นั่งลองทั้งวันเลย พยายามใช้ harman kardon เป็น DAC ผลที่ได้คือไม่สำเร็จครับ
        ผมลองต่อออพติกคอลจากซีดี เข้า และออกจาก AVR ในช่องที่เค้าใส่เอาไว้ให้อัดเสียง(คือเอาไว้ต่อเข้าเครื่องอัดเทป หรือเครื่องอัดเสียง)ซึ่งออกเป็น analog ผลที่ได้คือ ตอนแรกผมเอาทีวีมาทดลองแสดงผล เสียงไม่ออกเลย จนเริ่มงงๆ ก็เลยเอาคอมมาแสดงผลแทนโดยต่อผ่านช่องไมโครโฟน ก็พบความหวังครับว่าเสียงออก(มันอัดเสียงได้จริงๆด้วย) ก็เลยทำการทดลองต่อสัญญาณ analog ที่ใช้อัดเสียงนั้นเข้ากับแอมป์อีกตัวที่ไม่มีดิจิตอล อินพุต ดู เสียงออกเหมือนกันครับ แต่เบาสนิทเลย แทบไม่ได้ิยิน เร่งสุดที่ปลายทางก็ยังได้ยินแค่เสียงแว่วๆ คือเข้าใจแล้วว่าสัญญาณมันออก แต่มันน่าจะติดอะไรซักอย่างตรงเสียงที่ออกมาจากช่องปล่อยสัญญาณอัดเสียงนี่ล่ะซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม ด้วยความที่ผมชอบแอมป์ตัวไม่มีดิจิตอลอินพุตมาก ตอนนี้เลยเซ็งมากกกที่ใช้ไม่ได้ แถมมันต้องต่อเข้ากับลำโพงคู่เดียวกัน เวลาจะฟังต้องสลับฟังเสียบเข้าเสียบออกตลอดก็คงไม่ไหว T T

อย่างที่ได้เล่าไปน่ะครับ นอกจากจะปล่อยและปลงนี่ การใช้ avr ตัวนี้มาเป็น DAC คงจะเป็นไปไม่ได้แล้วหรือไม่ครับ หรือมีวิธีแก้ปัญหาอะไรที่ตัว avr นี่ได้อีก นอกจากหลังจากที่ซื้อ hiface แล้วต้องซื้อ DAC ใหม่อีกตัว (ไม่อยากดูเงินในกระเป๋าอยู่แล้วด้วยน่ะครับช่วงๆนี้ โอ๊ย โอ๊ย)

Comment

Working...
        X