Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่องเสียงดิจิตอนแบบCoaxial cable กะ ช่องใยแก้วนำแสงอันไหนเสียงดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่องเสียงดิจิตอนแบบCoaxial cable กะ ช่องใยแก้วนำแสงอันไหนเสียงดีกว่ากัน

ช่องใยแก้วนำแสงแบนด์ววิดท์ กว้างมากก๊อ จริงอยู่ แต่เวลาใช้งานจริง
    Coaxial เสียงจะอิ่มกว่าหรอป่าว ครับ ฟังๆแล้ว ชอบ ไปคนล่ะแบบ
    แบบรักพี่เสียดายน้อง น่ะครับ ฟันธงให้หน่อย ครับ อันไหน พี่ๆน้องๆฟังแล้วชอบมากกว่ากันครับ

เขาว่ากันว่า coax ดีกว่า แต่ไม่รู้เพราะอะไร ไม่เคยลอง -*-

Comment

ผมชอบ coax มากกว่า เพราะเสียบมันหนากว่า มีน้ำมีนวล
      และที่สำคัญผมทำสายใช้เองได้ ส่วน optic ผมทำเองไม่ได้ 555

Comment

มิ น่า ละเวลาผมฟังระบบตอนสลับไปเป็น optic เสียงเหมือน ดังกว่า จัดกว่า น่าจะมาจากการส่งสัญญณาน ที่รวดเร็วกว่า
        ถูกผิด ยังไงดีครับ

Comment

อุปกรณ์ที่ใช้

-X-Fi Titanium >optical > DAC DTS DECODER > ALTEC ATP3 (สายออฟติคอลแถมมากับ decoder)

-X-Fi SB0460 >COAX > DAC DTS DECODER > ALTEC ATP3 (สาย coax ทำเอง BELDENRG 179)

สลับฟังง่ายครับ...เปิดคอมฯ 2 เครื่อง เสียบรายการทั้งหมดข้างบนเข้ากับDAC DTS DECODER

สลับ optical & coax โดยใช้ remote control [ถ่าน ALKALINE PANASONIC อิ อิ ]

ฟัง file เดียวกัน A-B ,A-B 3เที่ยว

ทดลองฟังสดๆตอนนี้เลย ผลเหมือน จขกทครับ

"เสียง ดังกว่า จัดกว่า เบสหนักกว่า"

Comment

วันอาทิตย์ จะไป ถอย สายออฟตืคอลแบบแพงกว่าอันเดิมมาลองถ้าเสียงต่างกันสงสั๊ย งานเข้าแน่
            เพราะเล่นระบบเสียง ผมว่าไม่จบยิ่งปรับปรุงชุดเรื่อยๆๆก๊อดีไปเรื่อยๆนี่ขนาดเสียงที่ได้ยิดในขณะนี้เสียงดีม๊ากๆๆแล้วนะ
            ไม่รู้ หูผมคงอัพเดทได้ ^..^

Comment

ผมก็มีสาย optical PHILLIPS อยู่แต่ยังไม่ได้เอามาต่อ

เพราะมะกี้งานเกือบเข้า ถอดDAC DTS DECODER ออกจากกล่องaluminiumของมัน ปกติจะมีน๊อตยึดกล่องกับ port optical กันโยก เราต่อopticalโดยไม่ได้ยึดกล่อง aluminium(กันลายทองแดงขาด)เผื่อไว้ใครจะแงะตัวนี้ต้องระวังจุดนี้ ......เสียงไม่มา แก้ไขได้แล้ว

เดี๋ยวเทสสาย PHILLIPS อีกที

Comment

ลองสาย OPTICAL PHILLIPS

OPTICAL "เสียง ดังกว่า จัดกว่า เบสหนักกว่า" เหมือนเดิม

coax เสียงนุ่มกว่า

Comment

อยากลอง DAC เหมือนกัน ที่เชียงใหม่หาซื้อยาก( แพง) ขอแนะนำยื้ห้อรุ่นไหนดี ครัย
                  เอาแค่ ชั้นอนุบาล พอ อยากลอง ระบบนี้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by bunjong123 View Post
                    อยากลอง DAC เหมือนกัน ที่เชียงใหม่หาซื้อยาก( แพง) ขอแนะนำยื้ห้อรุ่นไหนดี ครัย
                    เอาแค่ ชั้นอนุบาล พอ อยากลอง ระบบนี้เหมือนกัน
                    ถ้าไม่รีบ รอรีวิวไหมครับ
                    ภายในอาทิตย์หน้าผมจะรีวิว
                    nuforce uDAC2 กับ Fiio E7
                    ส่วน zorch Z2 หาตัวรีวิวไม่ได้

Comment

ผมไม่มีโอกาสได้ฟังลำโพงเลยที่บ้านอ่ะ เปิดแล้วแป๊ปเดียว แม่ก็ตะโกนมา จะดูหนังเกาหลีว้อย เงียบๆหน่อย
                      บางครั้งก็พี่ชายก็จะต่อยเอาเล่น dota อยู่ไม่มีสมาธิ
                      จนผมจะต้องลงหูฟังแทนลำโพงแล้ว T_T

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                        ถ้าไม่รีบ รอรีวิวไหมครับ
                        ภายในอาทิตย์หน้าผมจะรีวิว
                        nuforce uDAC2 กับ Fiio E7
                        ส่วน zorch Z2 หาตัวรีวิวไม่ได้

รอได้ครับ ตอนนี้ชัก คันๆๆอยากลองnuforce uDAC2 ส่ะแล้ว สวยดีเสียงเป็นไงบ้างอยากได้รอรีวิวิ ก่อน

^..^

Comment

เดี๋ยวอาทิตย์หน้าผมได้สาย toslink แบบแก้ว ลองแล้วจะมาบอกครับ
                          แต่ไปอ่านเวบนอกเหมือนถ้าได้ toslink ดีๆ เค้าชอบมากกว่า coaxial ก็แล้วแต่คนชอบ

Comment

อยู่ที่ท่านชอบแนวเสียงแบบไหน เท่านั้นเอง มันดีกันคนละแบบ
                            ส่วนตัวชอบฟังเพลงจาก Coaxial มากกว่าครับ ^_^

Comment

cd nad รุ่น 514 ผมมีแต่ช่อง Coaxial และ cd nad รุ่น 5000 อีกเครื่องของผม ก๊อมีแต่ช่อง Coaxial

ผมต่อฟัง ดู บ่อยๆ เสียงcd nad รุ่น 5000 รุ่น เก่า ผม กลับ ดีกว่า cd nad รุ่น 514 (รุ่นใหม่) ส่ะอีก

Comment

Working...
                              X