Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามผู้รู้ครับ อยู่คอนโดควรใช้ลำโพงอะไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามผู้รู้ครับ อยู่คอนโดควรใช้ลำโพงอะไรดีครับ

คือว่าอยู่ในคอนโดครับ ห้องมีพื้นที่จำกัด เป็นห้องสี่เหลี่ยมครับ กว้าง ยาว ประมาณ 5 เมตรนะ จากการคาดเดา เลยคิดว่าอยากจะซื้อลำโพงแบบที่ติดผนังเลยนะครับและไว้ตรงหัวมุมทั้ง 4 ด้าน แต่ถ้าเป็นแบบตั้งพื้นก็ได้นะครับ แต่ชอบติดผนังไปเลยมากกว่า

จุดประสงค์คือ อยากจะติดลำโพงไว้ 4 ด้านเลย เผื่อเอาไว้ดูหนังนะครับ หรือฟังเพลง ผ่านคอม ผ่านทีวี

ไม่เน้นพลังเสียงอะไรมากครับ ขอแค่มัน Surround รอบทิศทางเป็นใช้ได้ครับ แบบดูหนังรถวิ่งจากด้านซ้ายไปขวา ลำโพงก็มาจากด้านซ้ายและไปขวานะครับ

ขอแค่แบบว่าดูดี มีสไตล์ ใช้ง่าย เป็นพอ

อยากทราบราคา และควรใช้รุ่นอะไรดีครับ มือสองก็ได้นะครับ

มีงบประมาน 5000 นี่พอไหมครับ หรือแพงกว่านี้ ถ้าถูกกว่านี้จะดีมากครับ งบน้อย

เห็นเค้าบอกว่ามีลำโพง Wireless ด้วยผมก็สนใจครับ ไม่รู้ว่าแพงป่าว เพราะจะได้ไม่มีสายระเกะ ระกะ ครับ เพดานเจาะไม่ได้ๆ (ไม่งั้นต้องรื้อใหม่หมด ทั้งเพดาน)

ไม่ทราบว่าควรซื้ออะไรดีครับ

ป.ล. ไม่ใช่คนเล่นเสียงนะครับ ดังนั้นเลยบอกรายละเอียดได้แค่ตามความต้องการครับ ถ้าอยากรู้รายละเอียดอะไรเพิ่ม บอกได้นะครับ จะได้เป็นแนวทางในการซื้อครับผม ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวก็โดนอะไรขว้างมาหรอก เปิดดังๆอ่ะ - -*

หูฟัง 5.1/7.1 จบ

Comment

ห้องยาว 5 ม. และความกว้างเท่าไรครับ .... ถ้ากว้างมากๆ เสียง Surround มันจะไม่ได้ยินนะครับ ..... งบไม่เกิน 5 พัน
      1. Microlap X15
      2. Eacan A-200 (5.1s)

Comment

bose
        http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B9%E0%B9%88
        Last edited by leoriohunter; 27 Apr 2011, 18:21:41.

Comment

Eacan A-200 (5.1s) +SB0460 เข้างบครับ

แก้ไข SB0460 หรือจะเป็น DTS DECODER (ราคาพอกัน)

Eacan A-200 (5.1s)

SB0460

DTS DECODER
          Last edited by tiger X-fi; 27 Apr 2011, 19:58:14.

Comment

งบน้อยแต่รสนิยมสูงเป็นผมหาหูฟัง 5.1 ถ้าอยู่คอนโด

Comment

X15 เสทือนแน่นอนครับพี่ๆน้องๆ 5555+

คำเตือน ระวังหลังคาคอนโดปลิวครับ

Comment

Originally posted by poh1998 View Post
                เดี๋ยวก็โดนอะไรขว้างมาหรอก เปิดดังๆอ่ะ - -*

หูฟัง 5.1/7.1 จบ
                พูดจาให้อ่อนน้อมถ่อมตนหน่อยก็ดีครับ
                หูฟังเป็ฯคำตอบที่ไม่ผิด แต่ถือว่าไม่ตรงจุดประสงค์นะ หูฟะง 5.1 ไม่เวิคนะ

Originally posted by kroeksit View Post
                X15 เสทือนแน่นอนครับพี่ๆน้องๆ 5555+

คำเตือน ระวังหลังคาคอนโดปลิวครับ
                X-15 นี่ผมเกรงว่าคนข้างล่างและห้องข้างๆจะมาดูด้วยน่ะสิครับ

--------------------------------------------

งบ5พันผมก็เชียร์ A200 นะ แต่ถ้าฟังเพลงด้วย คงต้องดู Microlab FC730 เป็นตัวเลือกเผื่อไว้ด้วย

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                  พูดจาให้อ่อนน้อมถ่อมตนหน่อยก็ดีครับ
                  หูฟังเป็ฯคำตอบที่ไม่ผิด แต่ถือว่าไม่ตรงจุดประสงค์นะ หูฟะง 5.1 ไม่เวิคนะ

X-15 นี่ผมเกรงว่าคนข้างล่างและห้องข้างๆจะมาดูด้วยน่ะสิครับ

--------------------------------------------

งบ5พันผมก็เชียร์ A200 นะ แต่ถ้าฟังเพลงด้วย คงต้องดู Microlab FC730 เป็นตัวเลือกเผื่อไว้ด้วย
                  คงจะต้องเพิ่มคำเตือนซะแล้ว 555+

คำเตือน ระวังคนข้างห้องจะมาดูด้วย (แอบฮา 5555+)

ปล. ขออภัยครับ ที่ออกทะเล

Comment

ตอนนี้มี Eacan A200 5.1, Microlab FC-730, Microlab X-15 ให้เลือกครับ

พี่ลองไปหา 3 ตัวนี้ฟังดู ถูกใจตัวไหน จัดหนักครับ อิอิ ^^

Comment

มีซาวน์การ์ดรึยังครับ

Comment

x15ไม่ฮาครับ ตัดทิ้งไปเลย

อยู่คอนโดซับx15ยิงลงพื้น ห้องข้างๆกับข้างล่างได้ยินดังกว่าที่คุณได้ยินอีก

ดูพวกซับยิงออกหน้า พวกeacan a200 5.1 ผมว่าเข้าท่ากว่า เบสเยอะอยู่แต่ปิดประตูก็เงียบแล้ว(x15ปิดประตูไม่ช่วยอะไร มันยิงใส่พื้น)

Comment

Originally posted by xexalskyline View Post
                          x15ไม่ฮาครับ ตัดทิ้งไปเลย

อยู่คอนโดซับx15ยิงลงพื้น ห้องข้างๆกับข้างล่างได้ยินดังกว่าที่คุณได้ยินอีก

ดูพวกซับยิงออกหน้า พวกeacan a200 5.1 ผมว่าเข้าท่ากว่า เบสเยอะอยู่แต่ปิดประตูก็เงียบแล้ว(x15ปิดประตูไม่ช่วยอะไร มันยิงใส่พื้น)
                          เอ้อ ใช่ ลืมไปว่า X15 ยิงลงพื้น

Comment

a200 5.1 ครับ เปลี่ยนสายได้ง่าย เป็นหัวหนีบ จะสะดวกกว่าพวกที่ลำโพงแซทเป็นหัว rca
                            ผมใช้ในห้อง 3*3 เปิดดังดูสนุก ข้างนอกไม่ดังเท่าไหร่นะ พอไหว รู้สึกมีเสียงครืนๆ บ้างเล็กน้อย
                            จริงๆ ตัวไหนมันก็ดังหมดถ้าเราเปิดดังเวอร์ อยู่ที่เราจะควบคุมความดังขนาดไหน

Comment

Originally posted by kungxxx View Post
                              ห้องยาว 5 ม. และความกว้างเท่าไรครับ .... ถ้ากว้างมากๆ เสียง Surround มันจะไม่ได้ยินนะครับ ..... งบไม่เกิน 5 พัน
                              1. Microlap X15
                              2. Eacan A-200 (5.1s)
                              ห้องกว้างประมาณ 4 ม. ครับ ขอบคุณครับ A-200 น่าสนแหะ มีแต่คนเชียร์

Originally posted by mukmook View Post
                              งบน้อยแต่รสนิยมสูงเป็นผมหาหูฟัง 5.1 ถ้าอยู่คอนโด
                              ครับผม พอดีว่าไม่ได้เป็นคนหูเทพสักเท่าไหร่ครับ เลยไม่รู้ว่าจะเอาเงินไปลงเยอะๆทำไม อีกอย่างคอนโดก็ไม่ค่อยอยู่สะด้วย แค่จะติดเอาไว้ให้ดูดี และพอฟังได้เองแหละครับ ส่วนหูฟังผมไม่ชอบอะไรที่มาใส่ ครอบ หรืออะไรเกี่ยวกับหูนะครับ ชอบสบายๆ มากกว่า

Originally posted by leahlover View Post
                              มีซาวน์การ์ดรึยังครับ
                              ยังครับผม

Comment

Working...
                              X