Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] ลำโพง? เตารีด? E3350

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] ลำโพง? เตารีด? E3350

มีเรื่องมาเล่ากันอีกแล้วครับ
    แต่คราวนี้ขอเล่าไม่จบละกันครับ พอดีหลังจากวันก่อนมีการ์ดเสียงส่งมายังบ้านแบบไม่ทันตั้งตัว
    เมื่อวันจันทร์ที่ 28 เมษายน 2554 ที่ผ่านมาก็ได้มีของส่งมาที่บ้านอีกแล้ว
    แต่คราวนี้ไม่บอกว่าใครส่งมา หลังจากผมได้รับของแล้วจึงมีเสียงโทรศัพท์ลึกลับ
    โทรมาแจ้งว่าให้ผมทำการทดสอบและรีวิวให้ท่านอื่นๆได้ฟังกัน
    หลังจากเสร็จสิ้นภารกิจแล้วค่อยนำส่งคืนเจ้าของเดิม
    โดนของชิ้นนี้ถูกส่งมาใหม่ๆซิงๆจากทางบริษัทเลย
    ซึ่งหน้าที่เบินก็ตกเป็นของผมด้วยเช่นกัน จากเหตุการที่ผ่านมาในช่วงนี้ทำให้ผมตระหนักว่า
    การให้ยืมของรักของหวงกันในวงการเครื่องเสียงยังมีอยู่ไม่ได้หายไปไหน จากที่เคยได้ยินในวงแคบๆ
    แม้วงการเครื่องเสียงคอมจะเป็นวงการที่เล็กๆ
    แต่ในเวลานี้ผมได้รับรู้แล้วว่าน้ำใจยังมีให้กันในสังคมเล็กๆแห่งนี้
    มันปลิ้มปิติจริงๆครับ ต้องขอบคุณท่านผู้นั้นด้วยที่ส่งของดีๆมาให้ผมเยี่ยมชม
    ทำเอาผมหลงกับลักณษะภายนอกไปเต็มๆ

มาเริ่มเข้าเรื่องกันดีกว่า ลำโพงชุดนี้ราคาอยู่ระดับไม่แพงครับ
    หลายๆท่านเอื้อมถึงแน่นอน แต่ผมต้องบอกก่อนว่าลำโพงชุดนี้นั้น
    ได้รับการออกแบบมาอย่างดี และมีรางวัลการันตีด้วย
    รางวัลดังกล่าวได้แปะอยู่บนกล่องหรามาเลย
    ประมาณว่า ของชั้นดีนะ สวยเลิศ ว่าแต่สวยแล้วจะเสียงดีไหมต้องลองฟังกันอีกที
    รางวัลนี้มาพร้อมกันสติ๊กเกอร์รับประกัน 2ปีจาก Edifier
    ซึ่งจากเดิมประกันแค่ปีเดียวปรับให้เป็นสองปีแล้วนะครับ
    ใครยังไม่ทราบ ได้โปรดทราบด้วย เพื่อที่ท่านจะได้รักษาผลประโยชน์ของท่านเองได้เต็ม 2 ปี

ลำโพงชุดนี้ไม่ใช่ลำโพงอื่นใด นั่นก็คือ Edifier E3350

หลายๆท่านคงเคยได้ยินชื่อเจ้านี้ เจ้า 3350 ถึงแม้จะอายุอานามได้หลายปีแล้ว
    แต่ก็เคยได้รับความนิยมอยู่ช่วงหนึ่ง เดี๋ยวเราคอยติดตามสิ่งที่ผมจะเล่าให้ฟังละกันครับ
    ว่าเสียงและความสวยของเจ้านี้มันน่าสนใจขนาดไหน
    หรือมันน่าจะทำให้คนนิยมได้กันมากน้อยแค่ไหน

เรามาค่อยๆทำความรู้จักเจ้านี่กันดีกว่า เริ่มจากหน้ากล่องกันเลย
    แปะไว้ตัวใหญ่มาก Prisma colours
    Prisma แปลว่า พีระมิด
    หรือลองค้นๆดูจะเจอคำว่า prismatic ซึ่งแปลว่า ?มีสีสัน?

ผลิตภัณท์นี้ผลิตจากประเทศจีนนะครับ Made in China ชัดเจนตรงไหตรงมา

Spec ข้างกล่องบนสติ๊กเกอร์ภาษาไทย
    Spec เต็มๆดูทีนี่ : http://www.edifier.ca/english/speakers/e3350/e3350.htm

เหนือสติ๊กเกอร์ขึ้นไปจะพบกับ E3350 หลากสี
    (ไม่รู้ว่าแปะมาครบหรือไม่ เพราะค้นในอากู๋เจอสีมากมาย)

แต่ผมว่าไม่ครบแน่ๆ เพราะบนกล่องไม่มีสีขาว

ทีนี้เราจะมาดูด้านในกันว่ามีอะไรบ้าง

เปิดกล่องออกจะเจออุปกรณ์ต่างๆ รวมทั้งคู่มือการใช้งาน และใบรับประกัน(รุ่นใหม่)

ผมเอารุ่นใหม่กับรุ่นเก่าเทียบกันให้ดู
    เก่า = บน
    ล่าง = ใหม่
    จริงๆความต่างไม่มีอะไรมากนอกจากเบอร์ติดต่อ
    เนื่องจากมีการย้ายลำนักงานจึงต้องเปลี่ยนเบอร์ ส่วนนี้เล่าแค่นี้แหละจ้า

กล่องจะแบ่งเป็น 2ส่วนส่วนบนจะใส่อุปกร์ทั้งหมดไว้
    ยกเว้นตัวซับวูฟเฟอร์จึงจะอยู่ด้านล่าง

ซับวูฟเฟอร์ในถุงพร้อมหมวก
    อะไรคือหมวก ถ้าดูรูปบนจะเห็นว่ามันเงาๆ
    นั่นคือพลากสิกชิ้นนี้นี่เองครับ เห็นมันครอบเอาไว้ผมเลยเรียกว่าหมวกครับ อิอิ

แกะมาดูกัน มันเป็นสามเหลี่ยม แตกต่างจากซับวูฟเฟอร์ทั่วไปที่เป็นสี่เหลี่ยม
    เป็นการดีไซน์ที่ค่อนข้างแปลกเลยทีเดียว
    เพราะส่วนใหฯจะเป็นเหลี่ยม ไม่ก็เป็นวงกลม แตกดูเหมือน 3350 จะแหวกกฎ
    ใครจะดูเป็นพีระมิดตัดยอดก็ได้ไม่ว่ากัน

แถมอีกซักรูปสวิช เปิด/ปิด อยู่ด้านบนตัวซับ
    เวลาเปิดหรือปิดไม่ต้องก้มตัวอ้อมไปด้านหลัง ผมว่าตรงนี้เข้าท่า

ดูบนไปแล้ว มาดูล่างกันมั่ง
    สาเหตุที่ผมเรียกว่าเตารีดคือแบบนี้แหละครับ ดูแล้วมันเหมือนเตารีดไอน้ำเสียจริงๆ
    จริงๆผมจะแกะด้านในให้ชมแล้ว แต่ว่ามันเกิดติดขัด ซึ่งมีน๊อตซ่อนอยู่ใต้แผ่นบางสีดำๆ
    ทำให้ผมเปิดมันออกมาไม่ได้ ไม่อยากจะทำให้มันช้ำน่ะครับ

ข้อเสียหลักๆเลยคือช่องเสียบต่างๆอยู่ด้านล่าง
    รูปนี้แสดงให้เห็นถึงที่ปรับเพิ่มลดเสียงต่ำ
    และช่องต่อตัวปรับระดับเสียงดัง/เบา

นอกจากมันอยู่ต่ำโดยที่มีขอบบังแล้ว มันยังชิดกันซะเหลือเกิน ดังนั้นแจ๊คใหญ่ๆหมดสิทธิครับ
    แต่ข้อดีมันก็มี เพราะมันเก็บซ่อนสายได้สวยครับ แต่การใช้งานจะยุ่งยากนิดหน่อย

นึกกันออกไหมว่ารูปอะไร ลองดูรูปบนก็ได้ครับมันจะเห็นดอกซับอยู่แว็บๆ
    ผมเลยถ่ายมาให้ดูกันชัดๆเล่นๆอีกรูป ตัวนี้เป็นซับยิงพื้น ยิงลงพื้นแต่ผิดคาด
    เดี๋ยวเล่าให้ฟังในเรื่องของเสียงละกันครับ

ฝากล่องด้านนึงแสดงถึงวิธีเชื่อมต่อการใช้งานอย่างถูกวิธี

ขอหมดภาคแรกไว้ก่อน เขียนไม่ทันแล้วครับ
    เดี๋ยวต้องออกจากบ้านไปหาของเล่นใหม่ ไม่รู้จะหาได้รึเปล่า
    เดี๋ยววันนี้กลับมาเขียนต่อให้เน้อ ^^

มารอแถวแรก

Comment

เตารีดดดดด

Comment

แถวสาม

Comment

ได้ใจผม ติดตามตลอด

Comment

งั้นชะโงกดูข้างเวที

Comment

ตัวนี้แหละที่อยากได้

Comment

รอชมบทวิจารเสียง

Comment

ตามธรรมเนียมพอดูซับเสร็จเราจะไปดูแซทกันต่อ

ด้วยรูปทรงทางเลขาคณิตเดียวกับตัวซับ
                  แต่ที่น่าสนใจคือสายลำโพงจะทำเป็นสาย Y ครับ คือการเสียบ เสียบไปเสนเดียวจบเลย
                  ดังน้นหากอยากว่าง***งกันมากๆก็จะทำไม่ค่อยได้ เพราะถูกจำกัดความยาวระหว่างสายละโพงสองเส้น

ด้านข้างมี logo ของทาง Edifier แปะไว้

สายลำโพงใช้ขั้ว 3.5mm ทำให้ต่อสายแยก***งจากตัวซับได้ง่ายครับ

ด้านบนตัวลำโพงมีสัญลักษณ์แปลกๆอยู่ จะดูเป็นรูปใบหูก็ได้ ผมเดาว่าคนออกแบบ
                  คงได้แรงบัลดาลใจมาจากรูปใบหูนี่แหละ (เดาล้วนๆ)

หงายดูด้านล่างจะเป็นลักษณะคล้ายๆเคารีดอีกแล้ว
                  แต่แปลที่ไม่ใช่แผ่นยางกลมๆแปะไว้ แต่จะมาเป็นลักษณะคล้ายๆโฟม
                  ซึ่งจะปกคลุมทั่วพื้นที่การวางทั้งหมด
                  แถมอีกนิดด้วยตัว R และ L จะได้วางไม่สลับข้างกัน

อีกสองชิ้นคือสายสัญญาณ และตัวคสบคุมระดับเสียง

สายสัญญาณแบบแจ๊คตัว L และชุบทองมาสวยงาม แต่คุณภาพผมยังไม่ได้เทสเลย อิอิ

ตัวปรับระดับเสียงจะเป็นเตารีดเหมือนกัน
                  แต่จะมีโลหะด้านบนเอาไว้หมุนๆเพิ่มลดความดังของเสียง
                  โดยมีขีดเอาไว้บอกระดับ โดยที่ตำแหน่ง 7นาฬิกาคือเงียบ

แอบดูด้ามหลัง จะมีสัญลักษณะรูปใบหูอีกแล้ว

จะเรียกกั๊กก็ได้ ไม่มีน๊อตให้เห็นซักตัว เรียกว่า QC ผ่านปุ๊บ
                  ก็ปิดทับปั๊บทันทีเลย หมดสิทธิแกะเตารีดตัวเล็กทันใด

ด้านข้างจะมีช่องไว้เชื่อมต่อ AUX in
                  และช่องสำหรับต่อหูฟัง โดยทั้งสองช่องทำงานได้ค่อนข้างดีเลยทีเดียว
                  แต่ยังมีอาการเสียงดรอปอยู่บ้าง
                  แต่ก็ไม่ได้ถือว่าใช้การไม่ได้ เรียกว่ามีมาให้ใช้ ไม่ได้มีแถม

เมื่อเปิดออกก็จะเป็นแบบนี้แหละครับ รูปมืดไปหน่อยแต่ก็ยังพอเห็นรูปเสียบ
                  ข้อดีคือสะดวกมีช่องเสียบให้ใช้ แต่ข้อเสียคือ ถ้าเจอแจ็คใหญ่ๆจะเสียบไม่ได้ เพราะมันติดขอบนั่นเอง

สุดท้ายคือเรื่อง Adapter

แม้แต่ตัว Adapter ก็ได้รับการออกแบบเช่นเดียวกัน

โดยจะเห็นรูปใบหูอยู่ด้วยเช่นกัน

เสปคอ่านกันชัดๆ และแกะไม่ได้อีกแล้ว รุ่นนี้กั๊กสุดๆ แกะไม่ได้ซักอย่าง ถ้าแกะคือช้ำแน่นอน

หมดแล้วครับในส่วนของรูปร่างหน้าตา
                  ส่วนในเรื่องของเสียงจะเป็ฯยังไงผมขอไปเบินให้ผ่าน 50ชม.ก่อนละกันครับ
                  ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมครับ เดี๋ยวพอเบินพ้น 50ชม. แล้วจะเอามาแจ้งให้ทราบครับ

สรุปคร่าวๆรูปร่างหน้าตาดี ฟังก์ชันการทำงานเรียกว่าดีเด่นเลย
                  แต่มีข้อเสียถูกจำกัดด้วยหน้าตาเลยทำให้เลือกใช้อุปกรณ์ที่ไม่ได้มากัับในชุดได้ค่อนข้างยากเหมือนกัน
                  แต่เรื่องเสียงผมบอกไว้ก่อนมี ผิดคาดอยู่เหมือนกัน ไว้เดี๋ยวจะมารายงานให้ฟังอีกทีครับ
                  วันนี้ขอลาไปเล่นกับอย่างอื่นก่อน ขอบคุณมากครับ ^^

Comment

อิๆ เตารีด

Comment

รอครับ อิอิ

Comment

อย่างชมในซับจัง

Comment

เหมือนดูละครหลังข่าว มันดี

Comment

Originally posted by maxzaba View Post
                            อย่างชมในซับจัง
                            ผมก็อยากชมครับ แต่ถ้าแกะมันจะช้ำน่ะสิครับ
                            และมันไม่ใช่ของผมด้วย เป็นของผู้ไม่ประสงค์ออกนามท่านหนึ่งครับ

Originally posted by vwv View Post
                            เหมือนดูละครหลังข่าว มันดี

Comment

เสียงผิดคาด ? +หรือ- ต้องคอยดูแล้ว **สร้างบังเกอร์แอบหลบดู ....

Comment

Working...
                              X