Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านมีวิธีรักษาสุขภาพหูอย่างไร ? มาแชร์กัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านมีวิธีรักษาสุขภาพหูอย่างไร ? มาแชร์กัน

วันนี้ผมก็ฟังธรรมะ(ของหลวงพ่อปัญญานันทะ)ระหว่างทำงานไปเรื่อยตามปกติ จนถึงท่อนนึงที่ท่านว่า

" คนเรามักจะมองออกไปนอกตัว แล้วลืมสนใจสิ่งที่อยู่ในตัว "

ทำให้นึกขึ้นใด้ เออ... เรื่องเครื่องเสียงที่เราพูดๆ กันทุกวันนี้ ทำไมไม่เคยพูดถึง Hardware ที่สำคัญที่สุดอย่างหูมั่งเลยหนอ ?

คนร้องเพลงให้เสียงหวานสักปานใด , mixer ระดับเทพแค่ใหน หากไช้ไมท์กาก(ที่โดนเคาะจนเพี้ยน)ก็จบแค่นั้น

ดังนั้นวันนี้เราจะมาพูดถึงเรื่องหูกันครับ Hardware ที่สำคัญที่สุด แต่ถูกลืมมากที่สุด

ใครมีอะไรแชร์กันใด้เลย ทั้งเรื่องการบำรุงรักษา , อาหาร , ข้อควรระวัง , โรคและการรักษา ฯลฯ

ปล . จะว่าไปผมเองก็ไม่ใด้ไส่ใจสุขภาพหูของตัวเองเลย - - คันๆ ถึงจะหาคอตตอนบัดแยงหูสักทีนึง

ส่วนตัวผมเอง ปัญหาหลักๆ ก็มี 3 ข้อ

1. สมาธิไม่ดี

ปัญหา : บ่อยครั้งทำงานแล้วหูมันหาเรื่องไปเรื่อยล่ะครับ สมาธิไม่ใด้จดจ่อกับงานอย่าง 100% แกว่งไปโน่นไปนี่เรื่อยเปื่อย หาเรื่อง

เสียงมอเตอร์ HDD ก็ใด้ยิน noise ลากลำโพงเพียงเล็กน้อยก็ใด้ยิน แม้แต่เสียงที่ไม่น่าจะใด้ยินอย่างใดโอด UPS

( อุตส่าห์วางตั้งไกลแล้วนะ ) ก็ยังใด้ยิน

วิธีแก้ : ก็ไม่รู้เหมือนกัน ทนๆ ไปครับ ทนใด้ก็ดีไป ทนไม่ใหวก็มีเรื่องให้เสียตังค์

2. พักผ่อนน้อย

อันนี้ผมนิสัยเสียเองครับ ทำงานเสร็จก็เล่นเกมส์ต่อ ( น่าซ้ำเติมจริงๆ )

คนเราถ้าพักผ่อนน้อย ประสาทจะล้า ทำให้หูอื้อ ฟังเพลงใด้แปบเดียวก็จมเก้าอี้แล้ว แล้วไม่ใด้ส่งผลแค่หูนะครับ

แต่หมายถึงร่างกายทั้งหมดเลย ผมเคยไปเจาะเลือดครั้งนึง เจาะเสร็จถึงกับวูบหมดสติ

เพราะเลือดจากหัวใจไปเลี้ยงแขนไม่ทัน ดังนั้นท่านใดที่อดนอนเป็นประจำ หลีกใด้เป็นหลีกครับ

วิธีแก้ : ถามเด็กป.1 ข้างบ้านเค้าก็รู้

3. โรคเก่าจากอุบัติเหตุ

ในอดีตก็ตามประสาวัยรุ่นครับ เขม่นกันแล้วก็ต้องมีชกต่อยบ้างตามประสา พลาดไปโดยกกหูบ่อยครั้ง

แต่ที่แย่ที่สุดน่าจะเป็นโรคคางทูม รุนแรงถึงขั้นหนองออกหู ทุกวันนี้ก็รู้สึกครับว่าแก้วหูอีกข้างมันฉีกไปนิดนึง

ที่ผมพลาดมากคือเฉยเมยต่อสุขภาพ ปล่อยให้หายเอง ถ้าวันนั้นผมไปหาหมอ อาจจะใด้รับการรักษาที่ดีกว่านี้

วิธีแก้ : หูเรามีเพียงคู่เดียวครับ ถ้าเกิดโรคอะไรขึ้นก็ไปพบแพทย์เพื่อรับการรักษาที่ถูกต้อง อย่ารักษาเอง
    Last edited by XsoeIIsJ; 10 May 2011, 16:21:29.

Comment

ส่วนใหญ่ เน้นไม่ฟังเสียงดังมากไปครับ ถ้าเวลาใช้พวกหูฟัง in-ear ซัก45-60นาที ก็จะพยายามพักมั่ง

พักผ่อนให้เพียงพอ ยิ่งช่วงที่ไม่สบาย พยามลดการใช้หู ครับ

Comment

ผมไม่ค่อยฟังหูฟังเลยนะอืมงืม เห็นบางคนนี่ติดแบบว่าต้องเสียบหูฟังฟังอยู่ตลอดเลย

Comment

การบำรุงรักษา: ผมใช้คอตตอนบัดปั่นหูหลังอาบน้ำให้แห้งๆ เพราะผมจะนอนโดยใช้in earเสียบโทรศัพท์ฟังเพลงไปด้วย แล้วเอาพัดลมเป่าผม ปรากฏว่าบางครั้งหลับไป ทำให้เจ็บหูครับ เกิดจากการนอนตะแคงทับ
          อาหาร: ไม่ทราบเลยครับ
          โรคและการรักษา: เคยมีปัญหาตอนทำโรงงาน ผมใช้ear plug วันละ8-16 ชม. นานๆเข้า คันในหู หูอักเสบมี "หนอง" ครับ ก็เปลี่ยนมาใช้ear mub แทนก็บีบหัวนิดนึงและคันบริเวณรอบๆใบหูครับ เพราะมีเหนื่อยซึม แต่เวลาตรวจสุขภาพทดสอบการได้ยินก็ปกติดี
          ข้อควรระวัง: หลีกเลี่ยงงานหรือสถานการณ์ที่มีเสียงดังมากๆและเป็นจังหวะๆต่อเนื่อง ประสาทเสียด้วยครับผมได้ยินสามีภรรยาทะเลาะกัน เท่านี้ผมก็เครียดและไม่อยากฟังครับ
          *รอท่านอื่นแชร์ต่อนะครับ งวดนี้ผมไม่ "เปียร์" นะครับ จะเปียร์มือสุดท้าย ไปสอย EVO2-30 (โม้ครับ อิอิอิ)
          Last edited by saensak; 10 May 2011, 16:43:24. Reason: สลับข้อ เพ่ิมรายละเอียด

Comment

ไปตรวจการได้ยิน นี้ค่าใช้จ่ายเท่าไรเหรอครับ

Comment

- ฟังเพลงจากหูฟังไม่ควรฟังนานเกิน 1 ชม. ถ้าเป็นหูฟังแบบอินเอียร์ควรใช้แอลกอฮอล์ชุบผ้าหรือคอตต้อนบัดเช็ดจุกหูฟังอยู่เสมอๆเพื่อขจัดสิ่งสกปรก

- ถ้าใช้จุกโฟมกับหูฟังอินเอียร์ก็หมั่นเปลี่ยนจุกโฟมบ่อยๆ ถ้าใส่แล้วคันก็ควรจะเปลี่ยนจุกโฟมอันใหม่ เพื่อป้องกันสุขภาพหู (ใส่ง่ายและเสียงดีแต่เปลืองเงินนิดหนึ่ง)

- หลีกเลี่ยงสถานที่ที่มีเสียงดังอย่างเช่นผับที่เปิดเพลงดังๆ เวลาจะคุยกันต้องตะเบ็งเสียงใกล้ๆหูคนฟัง ออกมาจากผับก็หูอื้อไปหมด ไปสถานที่แบบนั้นบ่อยๆหูตึงแน่ๆ 55+

- เวลาตรวจสุขภาพร่างกายก็ตรวจสุขภาพหูด้วย เช็คแก้วหู ทดสอบการได้ยิน ฯลฯ

- รีบปรึกษาแพทย์เมื่อรู้สึกว่ามีอาการผิดปกติทางหู
              Last edited by firsthand; 10 May 2011, 22:09:50.

Comment

ผมจะรักษาสุขภาพหูโดยการ ลดการใช้หูฟังให้เยอะที่สุด พูดง่ายๆใช้เท่าที่จำเป็น
                ฟังเครื่องเสียงดังพอประมาณ เอากำลังดี แต่ก็เข้าใจ ถ้าเปิดไม่ถึงมันจะมาไม่ครบ มาไม่เต็ม
                ผมเคยลองวัดเล่นๆ ประมาณ 60db ฟังกำลังสบาย เปิดเบาๆ เคลิ้มหลับเกือบทุกที
                เปิดแบบได้เต็มๆหน่อยก็จะอยู่ราว 70db ประมาณนี้ พอดีโทรศัพท์มันวัดได้เลยลองวัดเล่นๆดู app แพงด้วย
                แต่ก้ดี โทรศัพท์เครื่องเดียว ใช้ฟังระดับความดัง ใช้วัดระดับน้ำ ใช้เป็นเม้า เป็นคีบอร์ด เป็นรีโมทด้วย
                แต่ต้องเสียตังซื้อ app เพิ่ม

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                  ผมจะรักษาสุขภาพหูโดยการ ลดการใช้หูฟังให้เยอะที่สุด พูดง่ายๆใช้เท่าที่จำเป็น
                  ฟังเครื่องเสียงดังพอประมาณ เอากำลังดี แต่ก็เข้าใจ ถ้าเปิดไม่ถึงมันจะมาไม่ครบ มาไม่เต็ม
                  ผมเคยลองวัดเล่นๆ ประมาณ 60db ฟังกำลังสบาย เปิดเบาๆ เคลิ้มหลับเกือบทุกที
                  เปิดแบบได้เต็มๆหน่อยก็จะอยู่ราว 70db ประมาณนี้ พอดีโทรศัพท์มันวัดได้เลยลองวัดเล่นๆดู app แพงด้วย
                  แต่ก้ดี โทรศัพท์เครื่องเดียว ใช้ฟังระดับความดัง ใช้วัดระดับน้ำ ใช้เป็นเม้า เป็นคีบอร์ด เป็นรีโมทด้วย
                  แต่ต้องเสียตังซื้อ app เพิ่ม
                  app อะไรครับ เดี๋ยวผมลองวัดความดังมั่ง

Comment

Originally posted by saensak View Post
                    การบำรุงรักษา: ผมใช้คอตตอนบัดปั่นหูหลังอาบน้ำให้แห้งๆ เพราะผมจะนอนโดยใช้in earเสียบโทรศัพท์ฟังเพลงไปด้วย แล้วเอาพัดลมเป่าผม ปรากฏว่าบางครั้งหลับไป ทำให้เจ็บหูครับ เกิดจากการนอนตะแคงทับ
                    อาหาร: ไม่ทราบเลยครับ
                    โรคและการรักษา: เคยมีปัญหาตอนทำโรงงาน ผมใช้ear plug วันละ8-16 ชม. นานๆเข้า คันในหู หูอักเสบมี "หนอง" ครับ ก็เปลี่ยนมาใช้ear mub แทนก็บีบหัวนิดนึงและคันบริเวณรอบๆใบหูครับ เพราะมีเหนื่อยซึม แต่เวลาตรวจสุขภาพทดสอบการได้ยินก็ปกติดี
                    ข้อควรระวัง: หลีกเลี่ยงงานหรือสถานการณ์ที่มีเสียงดังมากๆและเป็นจังหวะๆต่อเนื่อง ประสาทเสียด้วยครับผมได้ยินสามีภรรยาทะเลาะกัน เท่านี้ผมก็เครียดและไม่อยากฟังครับ
                    *รอท่านอื่นแชร์ต่อนะครับ งวดนี้ผมไม่ "เปียร์" นะครับ จะเปียร์มือสุดท้าย ไปสอย EVO2-30 (โม้ครับ อิอิอิ)
                    ใช้คัดตอนบัต ปั่นหูไม่ดีนะครับ มีหลายรายแล้วต้องไปให้หมอดูดขี้หูออก
                    เนื่องจากตอนปั่นมันมีชี้หูติดมาก็จริงแต่ก็จะมีส่วนนึงถูกดันเข้าไป แล้วขี้หูก็ชื้นด้วย
                    สรุปแล้วมันจะจับเป็นก้อนแน่นๆ พอทำหลายๆวันหลายๆเดือนมันก็จะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนอุดตัดรูหู
                    ทำให้ฟังไม่ได้ยิน และมีอาการปวดหู จะแคะก็แคะไม่ออก เพราะมันแข็ง ต้องให้หมอใช้เครื่องดูดออกให้ครับ

Originally posted by firsthand View Post
                    app อะไรครับ เดี๋ยวผมลองวัดความดังมั่ง
                    RTA ครับ

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                      ใช้คัดตอนบัต ปั่นหูไม่ดีนะครับ มีหลายรายแล้วต้องไปให้หมอดูดขี้หูออก
                      เนื่องจากตอนปั่นมันมีชี้หูติดมาก็จริงแต่ก็จะมีส่วนนึงถูกดันเข้าไป แล้วขี้หูก็ชื้นด้วย
                      สรุปแล้วมันจะจับเป็นก้อนแน่นๆ พอทำหลายๆวันหลายๆเดือนมันก็จะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนอุดตัดรูหู
                      ทำให้ฟังไม่ได้ยิน และมีอาการปวดหู จะแคะก็แคะไม่ออก เพราะมันแข็ง ต้องให้หมอใช้เครื่องดูดออกให้ครับ

RTA ครับ
                      ถูกต้องครับ ใช้cotton but ปั่นหูมากๆไม่ดี

เพื่อนผมคนนึง โดนค่าดูดขี้หูไป500

เด๋วไปหาแอปมาลงมั่งดีกว่า

Comment

ขี้หูเยอะ ใช้ไฮโดรเยน เปอร์ออกไซด์ หยดหู แช่ไว้ซักพัก ขี้หูออกมาหมด แต่ ขี้หู นี่กันแมลงเข้าหูนะ มีดีกว่าไม่มี

Comment

ให้เมียแคะขี้หูให้

Comment

ตกลงทำความสะอาดหูยังไงถึงจะถูกต้องครับ เว็บนี้มีหมอบ้างมั๊ยเนี่ย T T

Comment

Originally posted by milestone View Post
                              ตกลงทำความสะอาดหูยังไงถึงจะถูกต้องครับ เว็บนี้มีหมอบ้างมั๊ยเนี่ย T T
                              นี่เหละครับประเด็นที่ผมอยากรู้

พวกเราคือกลุ่มคนที่ไช้งานหูหนักที่สุด ( ก็หมวดเสียงนี่นะ ) อยากรู้ว่าจ่ายค่าเหนื่อยให้หูตัวเองกันอย่างไรบ้าง

Comment

Working...
                              X