Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเล่นเกม แล้วเสียงไม่ออก 5.1 ที่ AVR ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเล่นเกม แล้วเสียงไม่ออก 5.1 ที่ AVR ครับ

ปกติดูหนังจากเสียงส่งจาก Xonar HDAV 1.3 ผ่านสาย Coax ไปเข้า AVR ก็ออก 5.1 ปกติ

แต่เวลาเล่นเกมก็ต่อเหมือนกันจาก Xonar HDAV 1.3 ผ่านสาย Coax ไปเข้า AVR แต่เสียงกลับไม่ออกเป็น 5.1 ทั้งๆที่เกมมันก็มีระบบ 5.1 นะครับ (อย่างเกม SF4 เป็นต้น)

ใช้ AVR เป็นตัว Onkyo 6200 นะครับ

ขอคำแนะนำทีครับ

ผ่าน Coax ต้องตั้งค่าให้ใช้ผ่าน dts connect ถึงจะได้เสียง 5.1 ตอนเล่นเกมส์
    ผ่าน hdmi ไม่ต้องตั้งค่าอะไรเลยก็ออกชัวๆ

Comment

dts connect ตั้งตรงไหนครับ ขอรายละเอียดหน่อย

Comment

แนะนำทีครับ

Comment

อ่านเอาที่ ท่าน battlecruiser อธิบายไว้ก็ได้ละเอียดดี

http://www.overclockzone.com/forums/...ครับ

หรือไปดาวโหลดคู่มือ HDAV 1.3 จากเวป asus ก็ได้ก็มีบอกเหมือนกัน

ข้อ 6.2.3 SPDIF Out/DDL/DTS Interactive
          กับ 6.2.7 DTS Neo PC
          Last edited by tavichai; 13 May 2011, 16:14:31.

Comment

ผมว่า ผมตั้งถูกแล้วน่ะครับ ตามรูป แต่ก็ไม่ออก 5.1 อยู่ดี

ช่วยทีนะครับ
            Attached Files

Comment

นั่นถูกแล้วเหรอครับ T_t

ก่อนอื่นตั้งค่าเสียงของวินโดว์ให้เป็น 5.1
              [IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

ถ้าทำสำเร็จ avr จะขึ้นเป็น DTS หรือ DD แล้วแต่ว่าได้เลือกตั้งเป็นแบบใหน
              Last edited by tavichai; 14 May 2011, 02:37:26.

Comment

ผมทำได้แล้วครับจนมันขึ้น DTS หรือ DD แต่อยากถามเพิ่มหน่อยว่ามัน 5.1 แท้ปะครับ

ปัญหาคือว่าพอเลือก Dolby Digital Live มันก็จะขึ้นแต่ DD ตลอดทั้งๆที่ไฟล์เป็นเสียง Stereo ธรรมดาหรือไฟล์เป็น DTS ก็ขึ้นแต่ DD

หรือพอเลือก DTS Interactive มันก็จะขึ้นแต่ DTS ทั้งๆที่ไฟล์มันไม่ใช่ DTS อ่ะครับ

Comment

Working...
                X