Announcement

Collapse
No announcement yet.

AV-Receiver หน้าปัดจอแสดงถอดเสียงไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AV-Receiver หน้าปัดจอแสดงถอดเสียงไม่ขึ้น

คือผมมือใหม่ใช้ Onkyo 3100 รู้แล้วว่าตัวนี้ถอดได้แค่ DTS DD แต่ที่อยากรู้คือ อยากให้จอขึ้นแบบซ้ายมือนะครับ ของผมไม่ว่าจะดูหนังไฟล์ไหนก็ขึ้นแบบแต่ขวามือทั้ง dat.vob.mkv. ทั้งดอบี้และดีทีเฮช ปรับไม่ไ่ด้เลย ผมดูกับเครื่องเล่น HDplayer Egreat-R200 เป็นที่อะไรหรอครับ หรือตัวนี้มันไม่โชว์ครับ พอดีมือใหม่ครับ เสียบสายเสียงทางโคแอกซ์ (ผมลองเลือกโหมดทุกโหมดแล้ว)

สาย โคแอค ส่ง DTS HD ไม่ได้ครับ ต้องสาย HDMI ครับผม

Comment

Originally posted by thekem View Post
      สาย โคแอค ส่ง DTS HD ไม่ได้ครับ ต้องสาย HDMI ครับผม
      อ่อ แบบนี้นี้เอง ขอบคุณครับ เสียดาย เซงเลย 55+ สงสัยต้องเปลี่ยน

Comment

รุ่น 3100 มันถอดได้แต่ DTS และ DD และถ้า จขกท. เล่นไฟล์ dvd ก็คงเป็น DTS และ DD ซึ่งสัญญาณลักษณะนี้ส่งผ่านสาย Coax ได้อยู่แล้วครับ

กรณีที่ขึ้น DTS-Neo หรือ DD-ProLogic ผมว่าต้องมีการ Setting อะไรที่ตัว Player ผิดหรือปล่าวครับลองไล่ดูว่าตัว Digital Out ที่Player ตั้งให้ส่งออกมาแบบ Pass Through หรือ Bit Stream หรือปล่าวครับ

Comment

Originally posted by JO View Post
          รุ่น 3100 มันถอดได้แต่ DTS และ DD และถ้า จขกท. เล่นไฟล์ dvd ก็คงเป็น DTS และ DD ซึ่งสัญญาณลักษณะนี้ส่งผ่านสาย Coax ได้อยู่แล้วครับ

กรณีที่ขึ้น DTS-Neo หรือ DD-ProLogic ผมว่าต้องมีการ Setting อะไรที่ตัว Player ผิดหรือปล่าวครับลองไล่ดูว่าตัว Digital Out ที่Player ตั้งให้ส่งออกมาแบบ Pass Through หรือ Bit Stream หรือปล่าวครับ
          ครับ รู้แล้วว่าถอดได้แค่นั้น ปล่อยแบบ บิทสตรีมคือไรอะครับ แล้วปล่อยยังไง รบกวนหน่อยครับ

แก้ไข ทำได้แล้วครับ มันขึ้นว่า DVD DTS แล้วผมดูไฟล์บลูเรย์ก็ขึ้น DVD หรอครับ หรือเป็นเพราะปุ่มที่ผมเลิกเป็น DVD ถ้า Video1 จะขึ้น V1 ทำให้ไม่ขึ้นได้ไหม หรือถ้่ดูบลูเรย์จะขึ้น BD ได้ไหมครับ
          Last edited by linkinpipe; 16 May 2011, 03:17:17.

Comment

คือการปล่อยจากตัวเล่นให้ผ่านมาที่ avr ใช้ถอดรหัสเองหน่ะครับไม่ใช่ให้ตัวเล่นหนังถอดแล้วส่งมา ครับ

Comment

Originally posted by JO View Post

+1 เจอมากับตัวเอง

Comment

ในขณะที่เล่นระบบเสียง Dolby Digital หรือ DTS โหมด Prologic หรือ Neo6 จะไม่ทำงานครับ ไม่ว่าจะเป็นรีชีฟเวอร์รุ่นไหน
                ถ้าขึ้นว่า prologic หรือ Neo6 แสดงว่าสัญญาณยังเป็น PCM ครับ
                ตั้งค่าที่โปรแกรมครับ ลองดูในส่วนของตั้งค่าลำโพง ตั้งไว้ที่ passthrough หรือ same as input ครับ

Comment

Working...
                X