Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ต่อ สาย optical จาก DQ6 x38 เข้า Home Theater ไม่มีเสียงอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ต่อ สาย optical จาก DQ6 x38 เข้า Home Theater ไม่มีเสียงอะครับ

คือ ผม ได้ ต่อสาย dvi จาก 8800gtx สู่ lcd tv 32 นิ้ว โดยได้ซื้อสาย DVI - HDMI เส้นหละ 2500 บาท เพื่อจะดู หนัง hidef แต่ปรากฏว่ามีแต่ภาพ แต่เสียงออกแต่ที่ คอม คืออยากให้มันออก จะ home theater ตัวนี้ อะครับ

ผมเลยไปซื้อสาย optical เส้นหละ 1500 บาท มาเสียบที่ mb DQ6 X38 เข้าที่ HT ตัวนี้ และ กดไปที่ฟังชั่น digital in มันก็ไม่มีเสียงที่ Home Theater ซักที มันเลยดูมีเสีงแค่ 2.1 ที่คอมพิวเตอร์

ใครสามารถ บอกได้จะพาไปเลี้ยงข้าวเลย หรือใครจะมาทำให้ที่บ้าน ก็ยินดีครับ เดียวออก ค่าแท็กซี่และค่าทำให้มันมีเสียง ให้ด้วย อันนี้จริงๆ

สนใจจะมาทำให้ ติดต่อ 085 5150577 บ้านหลังนี้อยุ่แถว บ้านหม้อนะครับ

จะเรียกช่าง samsung มา มันก้บอกรอ เป้น 10 วันเลย ใครที่คิดว่า สามาถต่อได้และมีเสียง โทรมาเลยครับ ออกค่า เดินทางทุกอย่าง
    และให้ค่า จ้างกลังบ้านด้วย ยินดีครับ

อันนี้รายละเอียด HT ตัวนี้ http://www.samsung.com/th/products/h...m/ht_xq100.asp

ผมไม่ได้ใช้ x38 แต่จะแนะนำพอเป็นแนวทางให้ครับ

เสียบสายทุกอย่างครบแล้ว เข้าไปเปิดการใช้งาน ใน control panel โฟลเดอร์การ set เสียง
    ไม่แน่ใจว่า x38 จะใช่ Realtek HD Audio รึเปล่า แล้วเข้าไปตรงโหมด Audio I/O เพื่อเปิดการทำงาน

ผิดถุกยังไงขออภัยด้วยครับ โชคดีครับ

Comment

...
      Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009, 10:22:21.

Comment

Originally posted by dept View Post
        ผมไม่ได้ใช้ x38 แต่จะแนะนำพอเป็นแนวทางให้ครับ

เสียบสายทุกอย่างครบแล้ว เข้าไปเปิดการใช้งาน ใน control panel โฟลเดอร์การ set เสียง
        ไม่แน่ใจว่า x38 จะใช่ Realtek HD Audio รึเปล่า แล้วเข้าไปตรงโหมด Audio I/O เพื่อเปิดการทำงาน

ผิดถุกยังไงขออภัยด้วยครับ โชคดีครับ

ใช่ครับเป้น realtek Hd แต่ ในตัว setup ในdriver ของมัน ตัว SPDIF มันเป็น ตัวดำอะครับ ไม่สามารถ เปิดได้ยังงอยุ่ ซื้อสายมาตั้งแพงเสียดายอะครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          ...
          ขอบคุณครับ ท่าน battlecruiser

แต่ มันยังเป็นตัวดำอยุ่เลยอะครับ มันแค่เสียบ สาย optical แค่นั้นใช่ไหมครับ

Comment

ตรงที่เสียบ optical มันมีแสงสีแดงๆออกมาใหม

Comment

งั้นลองไปเปิด ในโปรแกรม powerdvd ก็ได้ครับ แล้วเปิด spdif ในโปรแกรมดู

Comment

หรือใครสนใจ จะมาทำให้ถึงที่บ้าน ก็ยินดีครับ มีค่าจ้างกลับไปด้วย เพาะ เรื่องเสียงยังงอยุ่ และยังมีปัญหากับการต่อสายต่างๆ จาก lcdtv กับ hometheater อยุ่เลย เสียง ออกครบมั่ง ไม่ครบมั้ง ตามช่างก็ไม่ค่อยอยากมาให้ ใครเป็นเกี่ยวกับพวกนี้ โทรมา นะครับ 085 5150577 พรุ่งนี้ โทรมาได้นะครับ หรือใคร รู้จัก คนทำเกี่ยวกับพวกนี้เก่งๆ และมาได้ แนะนำให้หน่อยนะครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  ตรงที่เสียบ optical มันมีแสงสีแดงๆออกมาใหม
                  มีครับ พอเสียบที่ mb แล้ว จะมีไฟสีแดง ออกมาที่ปลายสาย optical ครับ เดียวพรุ่งนี้ผมจะไปบ้านนู้น แล้วจะลองทำดูใหม่ เมื่วานปล้ำกับมันทั้งวัน ขอบคุณทุก คำตอบครับ

Comment

ดูแถวๆนี้หน่อย
                    Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009, 10:23:02.

Comment

ขอบคุณท่าน battlecuiser มากครับที่โทรมาแนะนำ และคนอื่นๆที่แนะนำมา พรุ่งนี้จะลองทำตามดูครับ ถ้าไม่ได้ยังไง จะมาดพสใหม่นะครับ

Comment

ลองถอดสาย HDMI ออกก่อนครับ
                        แล้วลองเสียบสาย Optical อย่างเดียวดูก่อนครับ
                        แล้วลองว่าดังไหม
                        ถอดสายออก HDMI แล้วรีสตาร์ทสักทีก็ดีครับ ก่อนลอง

เพราะ HDMI มันใช้นำทั้งภาพและเสียง
                        บอร์ดมันอาจจะรู้ว่าใช้ช่องนี้อยู่เลยตัดสัญญาญช่องท่างอื่นออกครับ

Comment

ตกลงว่าทำได้รึยังครับ

Comment

ต่อได้แล้วครับ อิอิ ดีใจๆ ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบนะครับ

Comment

ทีหลังทำได้ด้วยวิธีไหน ต้องสรุปให้ผู้ติดตามกระทู้ทราบด้วยนะครับ

ปกติถ้ามีแสดงออกที่ port แปลว่ากำหนด driver ได้ถูกแล้ว
                              แต่สัญญานเสียง มักจะถูกกำหนดอีกที เช่น SPDIF pass-througnt mode ภายใต้ตัว player เช่น PowerDVD ครับ

Comment

Working...
                              X