Announcement

Collapse
No announcement yet.

Op-am ของ X-Fi titanium HD เป็นอย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Op-am ของ X-Fi titanium HD เป็นอย่างไรบ้างครับ

พอดีว่าจะซื้อX-Fi Titanium HD น่ะครับ

เห็นมีช่องเสียบOp-amอยู่4ที่ อยากทราบว่ามันดีไหมครับรุ่นที่ติดมากับการ์ดเนี่ย

แล้วมีOp-amรุ่นที่ดีกว่านี้อีกไหมครับหรือว่านี่เทพสุดๆแล้ว

แนวเพลงที่ชอบฟังคือทุกแนวครับเลยครับ ตั้งแต่ คลาสสิค บอสซ่า สกา อินดี้ จนถึงร็อคบ้าๆ

คืออยากลองเปลี่ยนดูครับแต่ไม่อยากโมดิฟายเยอะ

คือไหนๆก็จะซื้อทีอยากเอาให้ฟังแล้วซึ้งน้ำตาเล็ดเลยประมาณนี้ครับ

หากท่านใดมีรุ่นไหนที่อยากแนะนำบอกผมหน่อยนะครับ บริษัทไหน รุ่นไหน

คือความรู้น้อยครับ หากทราบแหล่งที่ขายก็ช่วยแนะนำด้ยนะครับ

ถ้ามีขายเองก็ลองเสนอราคามาก็ได้ครับ

ผมเป็นคนชอบฟังเพลงมากๆๆๆๆๆๆ ขนาดว่าอาบน้ำทุกวันยังเอามือถือเข้าไปฟังเลยครับ^^

รอบที่แล้วก็ลองใช้X-Fi titaniumธรรมดาดูก็ยังไม่สุดๆเท่าไหร่ครับ

แต่ดูหนังตอนยิงปืนนี่ขั้นเมพเลย^^

ปล.อยากทราบวิธีการดูรหัสOp-amด้วยว่ารุ่นไหนดี

รุ่นดีกว่านี้อีกเยอะมากๆๆครับ = =''

Comment

มันจะเลือกยากตรง ทุกแนว นี่ล่ะครับ แต่มันจะง่ายตรงที่เปลี่ยนได้นี่ล่ะครับ

เรื่องเสียงของ op amp แต่ละตัว ลองหาในเวปดูครับมีกระจายอยู่หลายกระทู้เลย

ที่ขายในห้อง Hi-Fi Market ก็มีขายอยู่หลายเจ้าครับ

Comment

ลองใช้ดูก่อนเถอะคับ ที่มากับการ์ดก็ไม่ขี้เหล่เท่าไหรหรอก

มีท่านนึงในนี้เปลี่ยน op-amp เทพๆ บอกว่าเสียงดีขึ้นมาก แต่ตัวละสองพันนะ

ถ้าจะเอาต่างแบบเห็นได้ชัด เน้นฟังเพลงอย่างเดียว ก็เล่น dac สักหมื่นขึ้นไปดีกว่า

Comment

^
          ^
          ^
          โดนเเซว แหๆ ตามที่พี่หมีบอกเลยครับ

ปล. วันนี้ได้มีโอกาสฟัง Dac ราคาหมื่นกว่า ผมว่ามีลุ้นน่ะครับ (OPAเดิมๆ) เเต่อยู่ที่เเมชชิ่งด้วยน่ะครับ สำคัญมากครับ

Comment

รู้สึกX-Fi Titanium HD ขา DIP8 ใช่ไหมครับ?
            แล้วในนี้มีแบบเด็ดๆไหมครับ

OPA2107AP - DIP8
            OPA2107AU - SOIC8
            OPA2132P- DIP8
            OPA2132U- SOIC8
            OPA2132PA - DIP8
            OPA2111KP- DIP8
            LM6172- SOIC8
            LM4562NA -DIP8
            LM4562 -SOIC8
            LME49860 - DIP8
            LME49860 - SOIC8
            LME49720NA - DIP8
            LME49720MA - SOIC8
            LME49720HA - TO99(metal-can)

แล้วบุคลิกเสียงตัวไหนเป็นอย่างไรมั่งครับ ท่านใดเคยใช้บ้าง?

Comment

รบกวนถามนะครับ แล้วถ้าขาแบบเดียวกันนี่ Single Opamp กับ Dual Opamp จะใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

ทำงานต่างกันอย่างไร แล้วคุณภาพที่ออกมาจะดีขึ้นไหมครับถ้าใช้Dual แทนSingle???

เอาแบบเข้าใจง่ายๆความยาวเท่าไหร่ก็ได้ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ^^

Comment

ต้องใช้ op amp single ไม่ใช่ dual
                LME49710HA - TO99
                OPA1611
                OPA1641
                OPA627
                OPA637
                OPA827
                OPA602

Comment

ตอนนี้ LME49720HA(เป็นDUAL OPAMP)กำลังฮิต
                  เห็นว่าตัวนี้ต้องใช้ (Single OPAMP) เลยน่าลองLME49710HA

Comment

LME 49710NA มากะการ์ด
                    LME 49710HA แนวเสียงน่าจะไม่ต่างกับตัวเดิมสักเท่าไหร่

ลอง OPA637SM เลยดีกว่าไหม ^^

ว่าแต่ตอนนี้หาซื้อได้หรอคับ เห็น HWH บอกว่าของหมดไปแล้วนี่

Comment

ก็ต้องดูว่าการ์ดนี้ใช้ไฟเลี้ยงเท่าไร ถ้า 5V ไม่ควรใช้ 637SM

ถ้าการ์ดใช้ไฟเลี้ยง 10V น่าใช้ครับ

ถ้าใช้ไฟเลี้ยง 15V เสียงเปล่งเป็นประกาย

เคยมีคนใช้ถึง 18V (หน่วยกล้าตาย)

Comment

เดิมๆ ได้LME49710NAเลยหรอเนี่ย

Comment

เห็นในเว็บ busitek บอกมีสินค้าอยู่ ไม่รู้ที่ร้านจริงๆมีไหม

Comment

ขออนุญาติ จขกท. ปล่อย titanium hd มือสอง สภาพ 99% ให้กับท่านที่สนใจ ตามลิงค์ไปเลยนะคับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1257808

Comment

ขอบคุณครับได้ความรู็เยอะเลย แต่ผมยังหาสเปคไฟเลี้ยงของการดตัวนี้ไม่ได้เลยครับ^^

Comment

Working...
                              X