Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] ร้านลำโพง มาบุญครอง น่านั่งฟัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] ร้านลำโพง มาบุญครอง น่านั่งฟัง

วันนี้ว่างๆก็เลยไปเดินเล่นที่มาบุญครอง แต่ก่อนไปผมก็ได้โทรไปติดต่อพี่ฉัตรเอาไว้
    ผมได้นัดกับพี่ฉัตรว่าจะขอเข้าไปลองฟัง Focal XS ที่ร้าน Hienaudio
    ซึ่งพิกัดอยู่ที่มาบุญครองชั้น 5
    ต้องขอบอกว่าที่ร้านบริการเป็นกันเองดีมากครับ ไปเยี่ยมฟังวันนี้อบอุ่นดีจริงๆครับ
    และยังได้พูดคุยขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงเพิ่มมาเล็กๆน้อยๆอีกด้วยครับ

แต่วันนี้ผมเก็บภาพมาได้น้อยนิดครับ เนื่องจากเวลาน้อย
    เลยรีบเร่งไปนิดหน่อยหวังว่าเพื่อนๆพี่ๆคงไม่ว่าอะไรกันนะครับ
    ถ้าท่านใดพอมีเวลาว่าง อยากให้ลองแวะไปที่ร้านดูครับ
    แค่ไปเห็นลำโพงสวยๆหลายๆตัวก็ยิ้มแล้ว
    แต่วันนี้ได้ลองฟังแค่ตัวเดียว คือเจ้า Focal XS
    น่าเสียดายที่ตัวนี้ยังไม่ได้เบินแม้แต่นิดเดียว
    เรียกว่าแกะกล่องมาผมก็ได้ลองคนแรกครับ
    สาเหตุเนื่องจากว่า ตัวที่พ้นเบินแล้วมีลูกค้าท่านหนึ่งซื้อไปเมื่อวันที่ 24/05/54
    ผมลองนึกๆดู สองวันที่แล้วนิ แอบน่าเสียดายนิดๆ
    แต่ไม่เป็นไรครับ ไหนๆ อย่าง M2 ฟังตอนยังไม่เบิน
    XS เราก็ฟังแบบยังไม่เบินได้เช่นกัน
    แต่ก่อนจะมาฟังเสียงกัน ลองไปดูรูปร่างหน้าตากันซักนิดครับ

ต้องขอบอกไว้ก่อนว่า นี่คือบรรยากาศจริงเลยนะครับ
    ผมนั่งฟังในสภาพแวดล้อมและการจัดวางแบบนี้เลยครับ
    แค่ว่า***งมากกันมากกว่านี้แค่นิดเดียว
    ถ้าให้กะระยะก็น่าจะประมาณ หนึ่งเมตร ประมาณนั้นครับ

Logo Focal ซึ่งอยู่ล่างท่อเบส
    ตู้ซับเป็นตู้ซับยิงพื้นนะครับ ดังนั้นเน้นว่าต้องวางที่พื้นเท่านั้น
    แต่พอดีทางร้าน ไม่มีที่ทางเลยต้องวางในระดับเดียวกับลำโพงลูกทั้งสอง
    รวมทั้งลำโพงลูกๆทั้งสองนี้ ยังเชิดหน้าขึ้นอีก ตอนผมนั่งฟัง
    ลำโพงมันยิงสูงเลยขึ้นหัวไปอีกครับ เรียกว่าสภาพการฟังไม่เหมือนจริงเลยซักนิด
    แถมยังแย่กว่าการใช้งานจริงด้วยซะอีก แต่ไม่ต้องห่วงเรื่องเสียงครับ
    ผมฟังแล้วอดยิ้มไม่ได้ รู้สึกดีใจมากๆที่ได้ลองฟังเข้า XS ตัวนี้
    มันมีดีอย่างที่หลายๆคนพูดไว้จริงๆครับ

ฐานของลำโพงขวา จะมีเซ็นเซอร์สำหรับรับสัญญาณจากรีโมท
    และมีปุ่มเปิด/ปิดอยู่ระหว่าง ปุ่มเพิ่มและลดระดับเสียง

ส่วนด้านหลังจะเป็นแท่นวาง iPod/iPhone ครับ
    โดยในชุดจะมีแท่น dock มาให้เปลี่ยนจะได้พอดีกับ iPod/iPhone ครับ

ตัวรีโมทสามารถแปะกับเสาของลำโพงทั้งสองข้างได้เลย จะแปะข้างไหนก็ได้ครับ
    เพราะว่าใช้แม่เหล็กครับ ผมว่าดูเข้าท่าดีครับ
    แถมตัวรีโมทยังมีลูกเล่นสามารถบังคับ iPod/iPhone ได้อีกด้วยครับ
    ถ้ามี notebook ไปซักเครื่องก็คงจะได้รู้ว่าเจ้าลูกเล่นของรีโมท นั้นจะสามารถใช้กับ
    software บนคอมพิวเตอร์ได้หรือไม่ ถ้าใช้ได้จะเพิ่มความคุ้มค่าขึ้นไปอีกระดับหนึ่งทีเดียวครับ

ด้านหลังเจ้าลำโพงตัวขวา จะเห็นช่องเสียบ USB ซึ่งเจ้า XS มี DAC ในตัวเลยนะครับ
    เสียบ USB แล้วใช้งานได้เลย ไม่เปลืองค่าการ์ดเสียงด้วย
    ส่วนอีกรูปจะเป็น Input แบบ 3.5mm และปุ่มเลือกการทำงานในโหมด Sync / Audio
    ซึ่งจากการลองเสียบแท่น Dock นี้มันสามารถชาร์จเจ้า iPhone4 ได้เลยครับ สบายดีแท้
    คนใช้ iPhone อย่างผม ยิ้มเลยครับ

ลำโพงซ้ายครับ แต่รูปผมถ่ายมาเน้นที่สายลำโพงครับ
    มีขนาดใหญ่โตพร้อมทั้งยังหุ้มหนังงูมาให้ด้วย ดูสวยงามและมีมูลค่ายิ่งขึ้นครับ

ด้านหลังเป็นสายไฟแบบสามขา และสามารถเปลี่ยนสายไฟได้อีก
    ดังนั้นใครชอบอัพเกรดก็ยังเล่นสายไฟได้อีกด้วยครับ
    และลองดูดีดี จะพบว่ามี VOLTAGE SELECTOR ด้วยครับ
    ก้อนเสียบสายไฟก็ควรดูให้ละเอียดกันด้วยนะครับ
    เดี๋ยวของดีๆจะเสียก่อนได้ฟังครับ ^_^

ด้านหลังตู้ซับนะครับ ซึ่งตอนผมเทสผมจะปรับ Bass ไปที่เที่ยงตรงนะครับ
    ส่วนอีกภาพก็ตามรูปเลยครับ เสียบสายจาก Dock หรือลำโพงขวา
    และริมสุดก็เสียบสายจากลำโพงซ้ายครับผม สายจาก Dock นี่มีขนาดประมาณนิ้วชี้ทีเดียวเลยครับ ส่วนด้านในเป็นยังไง ผมคงไม่สามารถผ่าออกมาให้ดูได้ครับ อิอิ

รูปก็มีเพียงเท่านี้ครับ แต่ก่อนผมจะเล่าเรื่องเสียงให้ฟัง ผมขอบอกสภาพแวดล้อมอีกนะครับ
    บริเวณที่ผมฟังจะอยู่ใกล้ริมกระจกครับ ดังนั้นจะมีเสียงรบกวนจากภายนอกเข้ามาบ้างครับ
    และตัวลำโพงเองก็ไม่ได้มีการจัดวางอย่างถูกต้องครับ วางไม่ดีอย่างไรบ้างลองดูกันเป็นข้อๆเลยครับ
    1.ซับไม่ได้วางที่พื้น
    2.ลำโพงลูกทั้งสองตัว วางชิดกันเกินไป
    3.วางลำโพงสูงเกินไป ดังนั้นระดับเสียงที่ได้จะไม่ได้ยิงเข้าหู แต่ยิงเลยสูงเหนือหัวขึ้นไป
    สามข้อใหญ่ๆครับ แต่วางไม่ดีใช่ว่าเสียงจะแย่ครับ นอกจากนี้ผมยังใช้ iPhone เป็น Player ครับ
    ไม่ได้ใช้คอมพิวเตอร์แล้วเล่นผ่านทาง USB ครับ ส่วนเรื่องเสียงเจ้านี่เป็นยังไงเรามาลองฟังกันดูครับ

----------------------------------------

เพลงแรกเปิดมาปุ๊บ โอ้โห ทำไมเสียงมันใหญ่โตแบบนี้
    สิ่งที่ได้รับที่ชัดเจนอย่างแรกคือ รูปร่างของเมโลดีครับ
    เนื้อเสียงกำลังดีอาจจะมีติดแห้งนิดๆมาจาก iPhone4 ซึ่งเจ้านี่เสียงแห้งมากครับ
    แต่มันขึ้นรูปมากครับ เรียกว่าเสียง solo trumpet นี่เหมือนคนมายืนเป่าตรงหน้ามากๆครับ
    หรือถ้าเป็นเพลงร้องก็มีนักร้องมาร้องให้ฟังกันเลยล่ะครับ ทำเอาผมตกอกตกใจมาก
    ไม่คิดว่าจะทำได้ถึงขนาดนี้ สิ่งต่อไปที่โดดเด่นอีก็คือแรงประทะครับ ทำได้ดีมาก
    แรงประทะที่ดีย่อมหมายถึงทำให้บรรยากาศการฟังดีด้วย

เสียง trumpet เหมือนมีเสียงลมพุ่งออกมาจากปากของ trumpet เลยทีเดียวครับ
    นอกจากเมโลดีจะทำได้ดีแล้ว เครื่องดนตรีชิ้นอื่นๆก็ยังทำได้ดีด้วย
    แต่ที่ฟังแล้วยังขัดๆก็คือตำแหน่งชิ้นดนตรี
    คือเครื่องดนตรีแต่ละชนิดนั้นมีการวางตำแหน่งที่นิ่งและเป็นชิ้นเป็นอันมากครับ
    แต่มันดูเบียดเสียดกันมากไป ซึ่งไม่ต้องเดาเลยครับ ผลมาจากการวางที่ชิดกันมากเกินไป
    อย่างน้อยๆก็ต้อง 1.5เมตรละครับงานนี้

และมียังมีจุดบอดก็คือเสียงจากซับและเสียงจากลำโพงลูกทั้งสองยังไม่กลมกลืมกันเท่าไหร่
    ซึ่งผมคุยกับทางพี่ที่ร้าน ซึ่งคำแนะนำของพี่เค้าก็ตรงกับความคิดของผม
    นั่นก็คือซับมันไม่ได้วางที่พื้นครับ ซึ่งเสียงเบสหรือเสียงต่ำของเจ้านี้ไม่ได้เน้นที่ปริมาณครับ
    แต่เน้นที่คุณภาพ เน้นที่ความกลม ความเป็นรูปเป็นร่าง

เบสมีอย่างเพียงพอ แต่ต้องปรับเยอะซักหน่อยครับ
    ลองเปิด Jazz ฟัง (ดันลืมเอา Classic ไป แทบร้องไห้ T^T)
    ยอดเยี่ยมมากครับ บรรยากาศก็ทำได้ดี
    เสียงผู้คนปรบมือเสมือนเรานั่งอยู่ท่ามกลางผู้ชมในงานแสดงสดทีเดียวครับ
    นอกจากนี้พื้นหลังของเจ้า XS นี่ไม่ใช่แค่เงียบสงัด แต่ต้องบอกว่ามีความมืดและมีความลึกด้วย
    เพราะไม่ใช่แค่สงัด แต่มันมีความมืดมิด ราวกับว่าจะดึงผมเข้าไปให้อยู่ในพวังอะไรซักอย่าง
    เหมือนสะกดให้เรารอเสียงแรกของบรเพลง
    ซึ่งภาษาอังกฤษเรียกว่า First note ซึ่งเจ้านี่มีความสำคัญอย่างยิ่งครับ
    เสียงแรกของบทเพลงที่ดี จะสร้างอารมณ์ที่สุนทรีย์ในการฟังเป็นอย่างมาก
    ซึ่งผมต้องบอกว่า ยังไม่เคยประทับใจจากเสียงแรกของลำโพงมัลติมิเดียตัวไหนเลย
    แต่มันทำได้ในเจ้า XS ครับ ผมว่าเจ้า XS เนี่ยเก่งในเรื่องสร้างบรรยากาศที่ดีในการฟังเพลงครับ

เพราะแม้แต่การเล่ระดับเสียงจากดังไปเบา
    หรือจากหนักมากอ่อน ยังทำได้ดีและละมุนละไมเลยละครับ
    การถ่ายทอดน้ำหนักเสียงจากโน๊ตตัวหนึ่งไปยังโน๊ตอีกตัวหนึ่ง ทำได้ดีไม่มีซ้อนกัน
    แต่ปลายเสียงแหลมยังรู้สึกว่าขาดการเก็บหางเสียงที่ดี อาจจะเป็นเพราะยังไม่ได้เบินก็เป็นได้ครับ
    คือหางเสียงทอดตัวยาว ไม่คมไม่บาดหู
    แต่จังหวะก่อนสุดท้ายที่จะเงียบหายไปมันไล่ระดับความเบาช้าไปนิดหน่อย
    แต่มันก็ฟังแล้วดูมีความโปร่งโล่งขึ้นไปอีกแบบ
    แต่หลังเบินแล้วอาจจะดีขึ้นก็ได้ในจุดนี้ เน้นย้ำว่าอาจจะนะครับ
    เพราะว่าผมยังไม่เคยฟังตอนพ้นเบิน

เสียงกลองเสียงเครื่องเคาะอาจจะดูแข็งๆไปนิด แต่ทีเด็ดมันอยู่ที่ความเสมือนจริง
    และความเป็นตัวเป็นตน มือกลองตีแฉไล่ใบ รับรู้ได้เลยว่าตีส่วนไหนของใบฉาบและตีไล่ฉาบเป็นใบๆ
    มันชัดเจนมากๆ แต่ก็น่าเสียดายที่ซับไม่ได้วางที่พื้นครับ เวทีด้านลึกเลยฟังไม่ค่อยออกเท่าไหร่
    แต่แค่นี้มันก็มีด้านลึกแล้ว แม้จะไม่ได้ชัดเจนก็แต่ก็ไม่น่าจะสอบตกได้ง่ายๆในเรื่องแค่นี้
    เพราะแค่ความเป็นตัวเป็นตนยังทำได้ดี
    แล้วกับแค่เรื่องเวทีเสียงในแนวลึกคงเป็นเรื่องยากที่จะสอบตกครับ
    ผมว่าเจ้า XS นี่ถึงค่าตัวจะดูสูงพอสมควร แต่หากได้ลองฟังแล้ว
    คุณก็จะอดบอกกับตัวเองไม่ได้เลยว่ามันคุ้มค่าที่จะจ่ายในราคานี้ครับ
    ผมว่าข้อเสียของเจ้า XS หลักๆคงเป็นที่ Input ที่มันมีน้อย เพราะมันเป็น 3.5mm
    ทำให้ข้อจำกัดมันถูกบีบมากขึ้น แต่มันก็มีข้อชดเชยคือมันสามารถใช้งานกับ iPod/iPhone ได้
    ถือว่าชดเชยกันไป และคงถูกใจสาวกของ Apple
    ที่ต้องการเสียงหน้าคอมพิวเตอร์ในระดับ Audiophile

สุดท้ายก่อนลากันไปผมขอสรุปนิดว่า
    เจ้า XS นั้นคุ้มราคาครับ ไหนๆก็ไปขอเขาลองฟังและขอรีวิวฟรีๆแล้ว โฆษณาไปให้เขาเลยละกัน
    สำหรับท่านใดที่สนใจเจ้า Focal XS ก็ติดต่อได้เลยครับที่ http://www.hienaudio.com/
    วันนี้ก็มีเพียงเท่านี้และจ้า ท่านใดมีข้อเสนอแนะหรือข้อติชมใดๆ บอกกล่าวกันได้เลยครับผม
    ส่วนรีวิวคราวหน้าจะมีอะไรมาเล่าให้ฟัง ก็ต้องคอยชมกันต่อไปครับ ขอบคุณที่ติดตามชมครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ...

Comment

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ^^

Comment

กลัวไปแล้วเป็นลมอ่ะเกือบได้ปรีAccuphaseมาแระ แต่ใจเดียวกับน้องMoonต่ออิอิ
        ที่จริงไปทั้งที่อัพเครื่องหลอดเป็นBalanced Audio Technologyซะเลยจะได้ไม่เสียเที่ยว

Comment

Originally posted by e20zei View Post
          ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ...
          ยินดีครับพี่

Originally posted by ezipnary View Post
          ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ^^
          ขอบคุณที่ติดตามเช่นกันจ้า

Originally posted by naraklive View Post
          กลัวไปแล้วเป็นลมอ่ะเกือบได้ปรีAccuphaseมาแระ แต่ใจเดียวกับน้องMoonต่ออิอิ
          ที่จริงไปทั้งที่อัพเครื่องหลอดเป็นBalanced Audio Technologyซะเลยจะได้ไม่เสียเที่ยว
          ผมไปที่ร้านเห็นเครื่องหลอดก็แทบอดใจไม่ไหว แต่ดีที่เงินไม่เยอะ เลยไม่มีเงินซื้อ
          ถ้ากระสุนเยอะสงสัยได้จัดชุดที่นั่นแน่ๆเลย พี่ๆพูดคุยกันเองมากครับ
          และที่สำคัญลำโพงคอมในร้านยังใช้ Boston เลยครับ สมเป็นร้านลำโพงจริงๆครับ
          แบบว่าลำโพงหน้าคอมที่ใช้ออกบิลยังใช้ลำโพงระดับตำนานเลย อิอิ

Comment

ไปแล้วน่าจะขอฟัง และ รีวิว Audio Physic ในคราวเดียว เห็นว่าเสียงดีนะ
            Last edited by mujaarm; 26 May 2011, 22:05:49.

Comment

สุดยอดดดดดดดดด
              Last edited by Dongkung2; 31 May 2011, 15:20:48.

Comment

Originally posted by mujaarm View Post
                ไปแล้วน่าจะขอฟัง และ รีวิว Audio Physic ในคราวเดียว เห็นว่าเสียงดีนะ
                เดี๋ยวหูเสียครับพี่พงษ์ แค่เห็นลำโพงสวยๆก็แทบอยากมีกระสุนเยอะละครับ
                แต่พอกลับบ้านมาฟังชุดที่มันเข้ากันเข้ากันแล้วมีความสุขมากครับ

Comment

เดิยวจะแว๊ป ไปเที่ยวบ้างไม่ได้ไปซะนาน ^ ^

Comment

อืมดีขึ้น

เบิร์นก็ไม่เบิร์น จัดวางก็ไม่ถูกต้อง ซอร์ทก็ไม่คู่ควร - - อะไรกันเนี่ย

ตัวนี้ผมก็ว่าสวยดี ดอกซัพยิงลงไช่ใหม ?

Comment

ต้องขอขอบคุณน้องพงศ์มากครับที่มาเยี่ยมเยือนถึงที่ และต้องขอโทษด้วยครับ พอดีทำห้องฟังข้างในใหม่อยู่ ทำให้อุปกรณ์ต่างๆ ไม่ว่าจะลำโพงหรือ amp หรือแม้แต่เจ้า FOCAL XS นี้แหละ ไม่อยู่ที่ๆควรจะอยู่ (จริงๆเราจะวางเป็น system ครับ) อันนี้ต้องขออภัยจริงๆครับ ผมเลยต้องวางเครื่องสดยังไงยังงั้นขาดการปรุงแต่ง ยังไงเดี๋ยวห้องเสร็จ จะเซต system รอไว้เลยครับ (ช่วงนี้ถ้าจะฟังก็คงฟังได้แต่โซนข้างหน้าร้านครับ) แวะเวียนท่านๆ เข้ามาพูดคุยกันได้ครับยินดีให้บริการเต็มที่ครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                        อืมดีขึ้น

เบิร์นก็ไม่เบิร์น จัดวางก็ไม่ถูกต้อง ซอร์ทก็ไม่คู่ควร - - อะไรกันเนี่ย

ตัวนี้ผมก็ว่าสวยดี ดอกซัพยิงลงไช่ใหม ?
                        จริงๆไม่ใช่ว่าทางเราไม่ burn ครับ แต่มีลูกค้ามาสอยตัว burn ไปแล้ว เราเลยต้องแกะตัวใหม่ครับผม ส่วนเรื่องการวางผิด อันนี้ต้องขอโทษจากใจครับ เพราะตอนนี้กำลังทำห้องข้างในใหม่อยู่ ทำให้ของแต่ละชิ้น system แต่ละ system ไม่อยู่ในส่วนเดียวกัน จะมีก็แต่ system ที่จัดอยู่หน้าร้าน ส่วนนั้นเราจัดลงตัวแล้วครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                          อืมดีขึ้น

ซัพยิงลงพื้นครับ
                          ส่วนเรื่องการจัดวาง ทางร้านก็ทำได้ดีที่สุดในวันนี้แล้วล่ะครับ
                          แต่นี้ก็เสียงดีแล้วครับพี่หรอย

Comment

เปล่าๆ - - ผมไม่ใด้ืเจตนาตำหนิ

แค่รู้สึกว่าการมีโอกาศใด้ฟังลำโพงเทพๆ แบบไม่เบิร์นเลยแม้แต่นิด มันน่าเสียดายน่ะ

แต่ก็เป็นนิมิตหมายที่ดี แค่แกะกล่องยังเสียงแจ่ม หลังพ้นเบิร์นคงไปใด้อีก

Comment

ตอนผมไปฟังMeridian เห็นเขาก็เปิดกับiPhone4เหมือนกัน เหมือนโชว์การเชื่อมต่อด้วย แล้วเขาก็บอกว่ายังไม่สุดเหมือนกันถ้าได้sourceดีกว่านี้ไปได้อีก
                              อย่างพวกเราต้องใช้ต้นทาง Accuphase DP-800+DC-801

Comment

Working...
                              X