Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครเชี่ยวชาญต่อวงจร เครื่องเสียงรถยนต์บ้างไหม อยากรู้เรื่องการต่อพ่วง CAP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครเชี่ยวชาญต่อวงจร เครื่องเสียงรถยนต์บ้างไหม อยากรู้เรื่องการต่อพ่วง CAP

คือมีข้อสงสัย ดังนี้
    1. การต่อ CAP ยกตัวอย่าง CAP 2.0F จะต่อเข้าระบบ ต่อแบบไหน อยากดูวงจร จากแบตเตอรี่ ไป CAP ไป แอมป์ 2 ตัว แล้วก็ ฟอร์นด้วยหรือไม่ ควรแยก หรือใช้ตัวเดียวพอ
    2. CAP แบบมีโวลล์มีเตอร์ ดีไหม เห็นมีคนบอกด้วยว่ามีทั้งแบบไม่มีรีโมทและมีรีโมท
    3.ควรเลือกยี่ห้อไหน ราคาเท่าไร ความจุเท่าไร
    4.ขนาดสายไฟ ใช้ขนาดเท่าไร เคยเดินดูๆแถวบ้านหม้อเส้นสีแดงๆ เลือกไม่เป็น ความยาวเท่าไร
    5. มีอุปกรณ์อื่นพ่วงด้วยไหมถ้าใช้แอมป์ 2 ตัว
    6. กำลังคิดจะลองวางระบบเอง ในกระบะ 4 ประตู ของเดิมใช้แอมป์ 4 ch ถูกๆ(มาก) อยู่ 1 ตัวขับ 6.5 นิ้ว 2 คู่ ร้านติดตั้งให้ ต้องเปลี่ยนกระบอกฟิวส์เพิ่มขนาดแอมป์ด้วยไหม
    7. แอมป์ที่จะลองใหม่ คิดไว้ JL300/4 กับ JL500/1 รอไปซื้อกับเจ้าของเดิมเขา และรอลำโพงซับ JL 13TW5-3 จากรุ่นน้องที่จะส่งมา 1 ตัวมาติดเพิ่ม

8. ที่ถามอยากรู้มากๆ อยากลองติดเอง

ไม่รู้น้าวิกรจะเข้ามาอ่านป่าว และท่านอื่นที่มีความรู้ขอความรู้หน่อยนะครับ

ประมาณนี้ใช่ไหมครับ
    Attached Files
    Last edited by fishow; 15 Jun 2011, 20:26:47.

Originally posted by fishow View Post
    คือมีข้อสงสัย ดังนี้
    1. การต่อ CAP ยกตัวอย่าง CAP 2.0F จะต่อเข้าระบบ ต่อแบบไหน อยากดูวงจร จากแบตเตอรี่ ไป CAP ไป แอมป์ 2 ตัว แล้วก็ ฟอร์นด้วยหรือไม่ ควรแยก หรือใช้ตัวเดียวพอ

- Bat+ -> Cap+(Cap-ลงตัวถังใกล้ๆ Capติดไว้ใกล้ๆ Amp) Cap+ -> Amp+
    Amp ground ต่อลงจุดเดียวกับ Cap- ถ้าให้ดีใช้ Ground block ทองเหลืองเป็นจุดรวม Ground ระบบเสียง แล้วต่อกลับไปที่ขั้ว-Bat ลดปัญหา Ground loop
    แยกCap ได้จะดีกว่า
    Front ไม่ต้องก็ได้ ถ้าไม่ได้ใช้ภาคขยายออกสำโพงของ Front ใช้แต่ line out

2. CAP แบบมีโวลล์มีเตอร์ ดีไหม เห็นมีคนบอกด้วยว่ามีทั้งแบบไม่มีรีโมทและมีรีโมท

- สวยดี แต่ไม่มีประโยชน์

3.ควรเลือกยี่ห้อไหน ราคาเท่าไร ความจุเท่าไร

- Lightning Audio, Brax, Rockford
    ราคาแล้วแต่ร้านต้องหาดู
    ความจุ 1F:1000W

4.ขนาดสายไฟ ใช้ขนาดเท่าไร เคยเดินดูๆแถวบ้านหม้อเส้นสีแดงๆ เลือกไม่เป็น ความยาวเท่าไร

- ขนาดสายแล้วแต่กำลังขับ Amp และระยะ***งจาก Bat
    ความยาว ก็ตามตำแหน่งการติดตั้ง

5. มีอุปกรณ์อื่นพ่วงด้วยไหมถ้าใช้แอมป์ 2 ตัว

- ขึ้นกับ Out put ของ Front ว่ามี line out กี่ชุด
    และอยากได้ระบบแบบเต็มที่แค่ไหน มีอุปกรณ์ให้ใส่ได้ตามความต้องการ และ ตามงบ

6. กำลังคิดจะลองวางระบบเอง ในกระบะ 4 ประตู ของเดิมใช้แอมป์ 4 ch ถูกๆ(มาก) อยู่ 1 ตัวขับ 6.5 นิ้ว 2 คู่ ร้านติดตั้งให้ ต้องเปลี่ยนกระบอกฟิวส์เพิ่มขนาดแอมป์ด้วยไหม

- ขึ้นกับระบบใหม่ของคุณว่าต้องการกำลังไฟมากน้อยแค่ไหน แต่ก็ต้องทำใหม่อยู่แล้วถ้าทำระบบเสียงใหม่

7. แอมป์ที่จะลองใหม่ คิดไว้ JL300/4 กับ JL500/1 รอไปซื้อกับเจ้าของเดิมเขา และรอลำโพงซับ JL 13TW5-3 จากรุ่นน้องที่จะส่งมา 1 ตัวมาติดเพิ่ม

- รถคุณ Alternator กี่แอมป์

8. ที่ถามอยากรู้มากๆ อยากลองติดเอง

ไม่รู้น้าวิกรจะเข้ามาอ่านป่าว และท่านอื่นที่มีความรู้ขอความรู้หน่อยนะครับ
    ตอบพอคร่าวๆก่อนแล้วกันนะ รายละเอียดที่ต้องการยังน้อยไปนิด

Comment

ตอบได้ละเอียดดีครับคุณ DracoV ขอบคุณมากเลยครับ
      Alternator ของ Chevrolet Colorado 4 ประตูปี 2007 ตาสองชั้น เครื่อง 3000 ไม่รู้ว่ากี่แอมป์ เดี๋ยวต้องหาข้อมูลก่อนครับ
      ฟอร์น2DINที่ใช้ของผม มี line output 4 ch + Sub out 1 ch
      คือ line output 4 ch เข้า JL300/4 ได้เลยใช่ไหม ของเดิมต่อเข้ากับแอมป์ 4 ch เพื่อขับลำโพง 6.5 นิ้วแยกชิ้น 2 ทาง 2 คู่
      ส่วน line sub out เข้า JL 500/1 ได้เลยใช่ไหม เพื่อขับไว้ขับ sub JL 13TW5-3 600W 3 โอห์ม Sub Slim ที่รอของมาในอนาคต
      อุปกรณ์ต่อพ่วงหมายถึง พวก Ground block และบล๊อคฟิวแยกระบบไฟจ่ายให้แอมป์ 2 ตัวไรพวกนี้น่ะครับผมก็เรียกไม่ถูก

Comment

ข้อควรระวังครับ
        1.อย่าใช้ฟิวส์แก้ว ถ้าชอบเปิดอัด เพราะละลายง่ายครับ เน้นฟิวส์ตลับไปเลยครับแพงกว่า3-5ร้อยแต่รถไม่เผาครับ
        2.ทำสายกราวด์ไวร์ที่ห้องเครื่องให้ดีๆ(จำเป็นครับ มีผลเกี่ยวกับน๊อยส์ครับ
        3.ห้องผู้โดยสารต้องรื้อพรม ถอดเบาะ+คอนโซลต่างๆออกให้หมด แล้วหาแผ่นแดมป์ดีๆมาแปะซะ ถ้าลามถึงเพดานได้ยิ่งดีครับ
        4.ลองไปตากแอร์เย็นๆ ในห้างฯ หยิบหนังสือ 14.4V ยืนอ่านตรงนั้นดูครับ ถ้าเข้าใจก็เก็บไว้ในหมอง ถ้างงๆหรืออยากได้แบบต่างก็ซื้อมาอ่านดูครับ ข้อมูลในนั้นช่วยแก้ไขปัญหาให้ผมเยอะเลยครับ เล่มอื่นผมก็อ่านครับแต่ไม่ซื้อ
        แต่เล่มนี้มีดีเยอะครับ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยพลาด

Comment

ตกลงออกแบบระบบเรียบร้อยครบตามความต้องการหรือยังครับ

ฟอร์น2DINที่ใช้ของผม มี line output 4 ch + Sub out 1 ch
          คือ line output 4 ch เข้า JL300/4 ได้เลยใช่ไหม

- ได้ครับ ยกเว้นว่าต้องการการปรับแต่งเสียงเพิ่ม

ของเดิมต่อเข้ากับแอมป์ 4 ch เพื่อขับลำโพง 6.5 นิ้วแยกชิ้น 2 ทาง 2 คู่
          - ไม่รู้ว่าชอบเสียงของลำโพงชุดเดิมอยู่ไหม ต้องดูนิดว่าลำโพงชุดนี้รับกำลังขับของแอมป์ไหวไหม
          หรืออาจลองดูกำลังขับแต่ละ channel แล้วไปลองฟังเสียงลำโพงยี่ห้ออื่น/รุ่นอื่นดูที่ร้าน
          เลือกฟังที่รับกำลังขับได้เท่าที่ต้องการ มากหรือน้อยกว่ากำลังขับต่อchannel นิดหน่อย
          เพราะถ้าต่างมากคุณภาพเสียงที่ได้จะลดลง ถ้าน้อยกว่ามากลำโพงก็อาจพังได้ถ้าอัดหนักๆ
          ถ้ามากกว่ามากจะได้เสียงไม่เต็มคุณภาพ แอมป์ที่เลือกจัดว่าดีแล้วแต่ก็ต้องอาศัยลำโพงดีๆช่วย
          จะได้คุ้มค่ากับแอมป์ดีๆ

line sub out เข้า JL 500/1 ได้เลยใช่ไหม เพื่อขับไว้ขับ sub JL 13TW5-3 600W 3 โอห์ม
          - ได้ครับ Sub JL เข้ากับ amp JL ได้ดีอยู่แล้ว ติดตั้งแล้วลองปรับจุดตัดความถี่ crossover นิดก็น่าจะลงตัว

อุปกรณ์ต่อพ่วง
          - พวก block ทองเหลืองชุบทอง ก็บล็อคลำหรับแยกสายไฟ/Ground เข้าแอมป์ แล้วก็บล็อคสำหรับขั้ว bat +-
          เพราะต้องพ่วงสายขนาดใหญ่มาจากขั้วBat ก็ต้องเปลี่ยนบล็อคขั้วBatใหม่

สำหรับขนาดสายไฟ จากระบบที่คุณบอก น่าจะใช้สายขนาด 4AWG สำหรับไฟ+และกราวด์
          ไฟ+ต่อตรงมาจากขั้วbat+ ส่วนกราวด์ถ้าไม่เน้นมาก ก็ต่อลงตัวถังใกล้ๆกับจุดติดตั้งได้ ประหยัดงบค่าสายได้หน่อย
          Alternator รถกระบะส่วนใหญ่จะติดแบบแอมป์สูงมาให้ ก็ไม่น่ามีปัญหา ใช้ CAP ช่วยได้
          ส่วนฟิวส์ใหญ่ก็ เลือกขนาดตาม specของแอมป์(ดูในคู่มือ) เอามารวมกันของแอมป์ทุกตัว เผื่อเหมือเผื่อขาดไว้นิดหน่อย
          ชนิดของฟิวส์ก็ตามสะดวกตามงบครับ

พูดถึงติดเครื่องเสียงเองนี่ถ้ามีเวลาทำเองได้ดีครับ สนุกดี เน้นได้ว่าจุดไหนจะติดตั้งยังไง ตัดเจาะหรือไม่
          ลากสายมาทางไหน ทำคุณภาพได้ตามใจ ไม่ต้องไปขึ้นกับช่างของร้านเพราะคงไม่มีเวลาไปนั่งเฝ้าเขาทำ
          อาจมีนิดหน่อยถ้าตีตู้ลำโพงเองไม่เป็น แต่ก็ไปให้ร้านทำเฉพาะจุดก็น่าจะได้

ผมเองชอบทำ/ติดเอง เหมือนกัน แต่ไม่มีเวลาทำนี่เรื่องใหญ่ กว่าจะติดเสร็จปรับตั้งอะไรๆ
          ก็ทำทีเป็นเดือนเหมือนกัน 555+ กว่าจะได้ฟังเต็ม
          นี่ก็ยังไม่มีเวลาติดเลย แกะมาจากรถคันเก่าที่ขายๆไป ยังกองรวมอยู่ในห้องเก็บของอยู่เลย

อุปกรณ์เยอะ สงสัยอีกหลายเดือน(กว่าจะได้เริ่มทำ) 555+

ลำโพงแบบจัดยากซะด้วย

ตัวแอมป์หลอดก็โมฯ ใช้น้ำระบายความร้อน ต้องไปหาชุดปั๊มน้ำกับแทงค์มาใส่อีก

By dracov at 2011-06-03

ถ้ามีปัญหาอะไรในการติดตั้งเองก็มาแชร์กันได้ครับ ถ้าช่วยได้ก็จะช่วยตอบครับ
          Last edited by dracoV; 4 Jun 2011, 11:37:28.

Comment

แจ่มมากเลยท่าน เพราะเครื่องเสียงรถยนต์มีความรู้น้อยมากๆสำหรับผม อยากลองทำเอง ได้บางส่วนก็ยังดีครับ เห็นแอมป์ท่านแล้วอยากขโมยมาใช้นะเนี้ย เหอๆ

Comment

เพิ่งได้ JL 300/4 มือสองมาแล้วครับ เดี๋ยวไว้ลงแทนของเก่า จะลองดูว่ามันเป็นเยียงไรบ้าง มีคนปล่อยขาย CAP Helix 1 ล้าน pF มีมิตเตอร์ 4200 แพงไหมท่าน

Comment

คิดว่าคงเป็น 1ล้าน uF = 1F
                Helix ของดีครับของเยอรมัน เจ้าเดียวกับ brax
                ที่บอกมาใช่รุ่นนี้หรือเปล่า

Helix DPC-1000 ของใหม่รู้สึก 6-7000 มั๊งจำไม่ค่อยได้
                แต่ลองดูนิดนึงว่าเจ้าของเก่าเขาใช้มานานแค่ไหน อัดหนักๆบ่อยหรือปล่าว
                เพราะ Cap มันมีอายุ/จำนวน Cycle (charge/discharg) การทำงาน
                อายุมากก็เสื่อมลงตามเวลา ยิ่งใช้งานหนักก็เสื่อมลงเยอะหน่อย

อืม... ลองเช็คข้อมูลตรงนี้ดูก่อน แต่ก็น่าจะพอซื้อได้ครับ

ส่วนตัว สำหรับผมจะไม่ค่อยใช้ Cap มือสอง ก็ด้วยเหตุผลข้างต้นน่ะครับ

Comment

ไม่ถึงกับเชี่ยวชาญนะครับ แต่เอาแนวทางมาให้ดู
                  อันนี้ CAPA รถผมของ mass ครับ ซ้ายขวา เพาเวอร์กลางแหลม ตัวกลาง เพาเวอร์ซับ ลงตัวครับ

Attached Files
                  Last edited by G.MUGEN; 16 Jun 2011, 21:15:34.

Comment

ถ้าของใหม่ 7000 ผมว่าต้องสอยของใหม่ดีกว่างั้นจะได้ แรงๆ

รถของท่านด้านบนสวยดีครับ เสียงซับดุดัน ไหมครับ

Comment

ลองวาดผังดู ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกไหม

Comment

Originally posted by fishow View Post
                        ลองวาดผังดู ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกไหม
                        ครับคร่าวๆก็ต่อตามนั้นได้ครับ

แต่อยากให้ จากขั้วBat

มาเข้าบล็อคแยกแล้วต่อเข้าอุปกรณ์แบบใกล้ๆจะดีกว่า

ส่วนกราวด์ก็ไม่จำเป็นต้องต่อสายมาจากขั้ว Bat ก็ได้ถ้าไม่เน้นมาก ต่อลงตัวถังใกล้ๆที่ติดอุปกรณ์ได้ครับ
                        แต่ให้ใช้บล็อคเพื่อรวมกราวด์ของอุปกรณ์ ให้มาลงกราวด์ที่จุดเดียว
                        n

อ้อ ในรูปไม่เห็นต่อฟิวส์ไว้ อย่าลืมนะครับสำคัญ Main fuse ให้ต่อ***งจากขั้ว bat + ไม่เกิน 1ฟุตนะ
                        ถ้าหากมีการช๊อตไม่ว่าจากจุดไหนหลังฟิวส์ ฟิวส์จะได้ขาดและป้องกันได้ครับ

Comment

ถ้าของใหม่ 7000 ผมว่าต้องสอยของใหม่ดีกว่างั้นจะได้ แรงๆ

รถของท่านด้านบนสวยดีครับ เสียงซับดุดัน ไหมครับ
                          ขอบคุณครับ จุกอกดี แต่กินไฟน่าดูครับ ^^"

Comment

www.siammusiclover.com มีห้องเครื่องเสียงรถยนต์ด้วยนะอิอิ

Comment

น่าสนใจๆ

Comment

Working...
                              X