Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรียนถามเพื่อนๆครับเรื่องการต่อสายcoaxcialออกจากsound card

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรียนถามเพื่อนๆครับเรื่องการต่อสายcoaxcialออกจากsound card

เรียนถามเพื่อนๆครับเรื่องการต่อสายcoaxcialออกจากsound card ทาง spdif ไป dac

คือว่าตอนนี้ผมกำลังทดลองเปรียบเทียบเสียงอยู่เรื่องเสียงครับ ระหว่าง usb กับ coaxcial

เเละของที่ใช้ก็มี soundcard sb 2 zs ต่อไปdac stello da220 mkII กับ ARCAM rDAC ออกไป Focal xs

เเต่เดิมผมใช้ programต้นทางสองตัวคือ foobar กับ cPlay ทั้งคู่ใช้ asio4all

เรื่องของเรื่องคือว่าใช้ USB ไป Dac ตัว ASIO จะไม่ผ่านตัว driver kmixer ของ windows ใช่มั้ยครับ

[เพราะ kmixer ของwindows จะ outputที่ 16/48kเท่านั้น ไม่ว่าจะใช้file hi-res เช่น 24/96k หรือ 24/192k มันก็จะออกเเค่16/48Kเท่านั้น]

ดังนั้นจะปรับลดเสียงที่windowsไม่ได้ ต้องปรับที่ตัว foobar หรือ cPlay เท่านั้น

เเละเวลาเล่นfile hi-res เช่น 24/96 หรือ24/192 driver ASIO จะปล่อย 24/96หรือ24/192 ได้เลย

ซึ่งตัว ARCAM rDAC รับได้ที่ 24/96ผ่านUSB ได้มันก็มีเสียงปรกติ

แต่ตัวDac stelloไม่รองรับ file hi-res ผ่าน usb เวลาเล่นhi-resมันก็เงียบ (มันรับเเค่16/48kทางusbเท่านั้น)

เเต่คราวนี้ผมใช้ ASIO ออก soundcard sb 2 zs ผ่าน coaxcial ต่อไปdac stello da220 mkII ออกไป Focal xs

คราวนี้เล่นfile hi-resได้ถึง24/192เลย โห๋ดีใจมาก

เเต่ปรากฎว่าดันปรับเสียงที่ windowsได้เฉยเลย ก็เลยงงเต็กไปเลย

เพราะผมใช้ ASIO มันน่าจะ "BYPASS KMIXER" ไปเลยไม่น่าจะปรับเสียงได้

ที่ ASIO ก็เเสดงค่าว่า Output file hi-res ที่24/192ตลอด

อย่างนี้เเสดงว่าตัว coaxcia lนี่ส่งข้อมูลผ่าน kmixer หรือเปล่าครับ ถ้าผ่านก็เเสดงว่าจริงๆเเล้วมันก็ออกเเค่ 16/48ใช่มั้ยครับ
    Last edited by puitam; 4 Jun 2011, 20:07:12.

audigy asio แยกเป็น 2 ตัว ตัวแรก fix 48 ตัวที่ 2 fix 96

ไม่มี 44.1 และไม่มี 192 อย่าใช้ zs เป็นตัวส่งเลยครับ ห่วย

onboard realtek ยังจะ work กว่าเลย

Comment

asus asio เป็นตัวเลือกที่ดี รองรับ 44.1-192 ในตัว ปรับ letancy ได้ เลือก 16-24 bit ได้ bit perfect

Comment

โห๋พี่ battlecruiserมาเองเลยเหรอครับเนี่ย พี่อธิบายเเล้วเคลียเลยครับ

ใช่เลยครับอย่าที่พี่่ว่าเลย ผมก็เห็นตัวปรับเเล้วอยู่ในconsole

ขอบคุณมากครับพี่ ผมเองตามอ่านกระทู้พี่หลายรอบเลย
        Last edited by puitam; 4 Jun 2011, 19:55:32.

Comment

รบกวนถามอีกข้อครับ อย่างนี้ตัว coaxcial นี่มันต้องส่งข้อมูลผ่าน kmixer หรือเปล่าครับพี่

Comment

asio bypass ทุกอย่าง

ขาย zs ทิ้ง

ไปซื้อ xonar DS 1250 มือ1 ทำแบบนี้

Originally posted by thaweea101 View Post

ลองต่อ coax ครับ มันก็เป็นแบบนี้อ่ะ

ลองมั่วๆ ดูต่อตามนี้ ผล....เสียงออกครับ โอ้โห๋ดีกว่า optical อีกครับ ไม่เสียแรงจริงๆ

รือ เป็นเพราะสาย jps ตัวนี้ อิ อิ

เป็น อันว่าใช้ได้ครับ เสียง dvd ออก 5.1 ครับ เสียงดีมากๆ ครับ ดีกว่า onboard เสียงจาก cd ก็แบบ 2 channal ครับ ชัดเจน รายละเอียดดีมากๆ ครับ ติดปัญหาอย่างเดียวครับ ตือเสียงเกม มันไม่ออก 5.1 อ่ะครับ แต่ถ้าต่อ analog มันก็ออกนะ พอต่อ coax มันออกแค่ 2 channal เอง ไง๋ ท่านเรือรบบอกว่ามันออก 5.1 ไง ผมลองปรับหมดทุกตัวแล้วมันไม่ออกอ่ะ หรือเป็นเพราะ windows7 ครับ ให้กลับไปใช้ xp ยังทำใจไม่ได้ครับ vista เลิกคบแล้วครับ....

Comment

รับทราบขอบคุณมากครับพี่

Comment

Working...
              X