Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้เรื่องรู้ลำโพงหอน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้เรื่องรู้ลำโพงหอน

เนื่องจากผมมีลำโพงคอมเก่าอยู่ชุดนึง เลยคันไม้คันมือลองมาโม ด้วยการเปลี่ยน C หมด เกือบทุกตัว
    เช่น C เซรามิก >>> C poly , C electrolyte (CAPXON) >> C electrolyte (ELNA) แต่ปัญหาที่มีตามมาคือเปิดได้ซักครู่แล้วตู้ซับมันหอน เบาเสียงซับอย่างไรก็ไม่หาย ต้องปิดสวิทอย่างเดียวเลยอยากถามท่านผู้รู้ว่าปัญหาเกิดจากที่ผมเปลี่ยน C หรือป่าวครับแล้วมีวิธีแก้อย่างไร

แนะนำร้านซ่อมให้หน่อยก้อได้คร้าบ

Comment

ซน อิอิ
      รอคนมาตอบครับ

Comment

ของเดิมไม่มีปัญหา แต่พอทำแล้วมีปัญหา
        คิดง่ายๆ ปัญหาก็น่าจะมาจากสิ่งที่เราทำครับ แต่จะเป็นจากจุดไหนได้บ้าง คงบอกไม่ได้ เพราะมันมีโอกาสเป็นได้ในหลายๆจุด

ถ่ายรูปให้เห็นรายละเอียดที่ทำแล้วเอามาโพส จะได้เห็นสภาพของจริง เผื่อจะเดามั่วลองหาวิธีตรวจเช็คได้บ้าง

- ข้อมูลที่มีในตอนนี้ ถ้าจะลองก็คงต้องย้อนรอยเดิมครับ
        ทะยอยใส่อะหลั่ยเก่ากลับคืนที่เดิม ทำทีละจุด จุดไหนใส่อะหลั่ยเดิมแล้วหายก็เป็นจากจุดนั้นละครับ

- ซับหอน เสียงมันเป็นยังงัยครับ ขยายความหน่อยสิ
        Last edited by keang; 9 Jun 2011, 11:32:47.

Comment

ผมกลัวว่าจะเป็นที่จุดบัดกรีมากกว่าครับ เอาแปรงฟันแบบขนแข็งจุ่มทินเนอร์ทำความสะอาดจุดบัดกรีก่อนครับ เรื่องความสะอาดของจุดบักกรีก็สำคัญนะครับ บัดกรีเสร็จพอตะกั่่่่่่่่่วอยู่ตัวแล้วแปรงจุ่มทินเนอร์ทำความสะอาดเลยครับ ถ้างานตรงนั้นโดนทินเนอร์ไม่ได้ก็ให้ใช้น้ำมันไฟแช็ดรอนสันแทนครับ ลองดูครับ

Comment

บัดกรีไม่แน่น..ก็มีโอกาศเป็นไปได้...เรามองว่าแน่นแล้วไปลองขยับไม่ติดนี่นา...ก็มี
            --------------
            ปล..มันจะกลายร่างเป็นหมาป่าหรือป่าว...555+
            Last edited by tiger X-fi; 9 Jun 2011, 16:28:46.

Comment

Originally posted by keang View Post
              ของเดิมไม่มีปัญหา แต่พอทำแล้วมีปัญหา
              คิดง่ายๆ ปัญหาก็น่าจะมาจากสิ่งที่เราทำครับ แต่จะเป็นจากจุดไหนได้บ้าง คงบอกไม่ได้ เพราะมันมีโอกาสเป็นได้ในหลายๆจุด

ถ่ายรูปให้เห็นรายละเอียดที่ทำแล้วเอามาโพส จะได้เห็นสภาพของจริง เผื่อจะเดามั่วลองหาวิธีตรวจเช็คได้บ้าง

- ข้อมูลที่มีในตอนนี้ ถ้าจะลองก็คงต้องย้อนรอยเดิมครับ
              ทะยอยใส่อะหลั่ยเก่ากลับคืนที่เดิม ทำทีละจุด จุดไหนใส่อะหลั่ยเดิมแล้วหายก็เป็นจากจุดนั้นละครับ

- ซับหอน เสียงมันเป็นยังงัยครับ ขยายความหน่อยสิ
              รับทราบครับเด๋วจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ อาการคล้าบ feedback แต่มันมะมีinput เลยงงอะครับ

Originally posted by giew2005 View Post
              ผมกลัวว่าจะเป็นที่จุดบัดกรีมากกว่าครับ เอาแปรงฟันแบบขนแข็งจุ่มทินเนอร์ทำความสะอาดจุดบัดกรีก่อนครับ เรื่องความสะอาดของจุดบักกรีก็สำคัญนะครับ บัดกรีเสร็จพอตะกั่่่่่่่่่วอยู่ตัวแล้วแปรงจุ่มทินเนอร์ทำความสะอาดเลยครับ ถ้างานตรงนั้นโดนทินเนอร์ไม่ได้ก็ให้ใช้น้ำมันไฟแช็ดรอนสันแทนครับ ลองดูครับ
              ผมล้างเกลี้ยงเลยคร้าบ

Originally posted by tiger X-fi View Post
              บัดกรีไม่แน่น..ก็มีโอกาศเป็นไปได้...เรามองว่าแน่นแล้วไปลองขยับไม่ติดนี่นา...ก็มี
              --------------
              ปล..มันจะกลายร่างเป็นหมาป่าหรือป่าว...555+
              อืมอันนี้น่าคิดเด๋วจะลองไปส่องใหม่จ้า

ปล.เป็นไปได้หรือป่าวครับ บังเอิญทำขั้ว C ไฟเมน สปาร์ก เปรี๊ยะนึง

Comment

ตอนบัดกรีอาจจะมีจุดช๊อต โดยเฉพาะแถวๆ ไอซีเพาเวอร์

Comment

Working...
                X