Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน INT รุ่นใหญ่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน INT รุ่นใหญ่ขึ้น

ถ้ามีลำโพงmonitor GS10ขับด้วย Rotel RA06 70wเปลี่ยนฟิวส์HIFI-TUNING
    Supremeมาแล้วเปิดฟังเพลงเร่งวอลลุ่มก็ไม่เคยเกิน 9.30น.ลำโพงก็ดังลั่นแล้ว
    ถ้าคิดจะเปลี่ยนเป็น Rotel RA1070 100w จะได้อะไรจากเจ้าตัวนี้บ้างครับจะคุ้มไหมครับ
    ใจจริงก็อยากเปลี่ยนไปเล่นINTหลอดดูบ้างแต่ไม่เคยลองเลยจะได้อะไรกลับมาบ้างและอะไรที่หายไปครับ

ชุดที่ใช้ คอม+ สายDigital Cable BLACK CAT+ dac DA-01+audioquest diamond+Rotel RA 06+สายลำโพงAnti cabel ไบไวร์+ ลำโพงmonitor GS10
    อยากได้เสียงร้องหวานขึ้น แต่ยังสามารถเปิดเพลงที่เน้นจังหวะเหมือนเดิม
    Last edited by mudang3048; 19 Jun 2011, 12:44:11.

ผมมีโรเทลปรี เพาเวอร์ รุ่นเก่าอยู่ที่บ้าน เป็นชุดแรกเลยที่มี
    แบบเสียง:ร็อค คึกคัก เพลงตลาด
    แนวเสียง: เบส กลาง แหลม ครบ
    ชุดปัจจุบันนี้ใช้ MOON และ Krell เทียบกันแล้ว Rotel ก็ยังทำได้ดี
    Rotel รุ่นใหญ่ขึ้นก็ไม่รู้จะหวานขึ้นไหม คิดว่าน่าจะไม่มาก ปรกติ Rotel ไม่ค่อยจะหวาน ลองใช้Foobar0.9.6.9ดูสิจะหวานไหม ไม่ก็Songbird
    หลอดจะให้ความเป็นดนตรีมากกว่า อาจจะเสียความคึกคักไปหน่อยด้านเบส

Comment

ถามพี่น่ารักเลยละกัน ผมเล่นหลอดอยู่ ตอนนี้กะมองแอมป์อย่าง moon ดูบ้าง
      หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ แนวเสียงคงอยากได้ใกล้เคียงหลอดครับ

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
        ถามพี่น่ารักเลยละกัน ผมเล่นหลอดอยู่ ตอนนี้กะมองแอมป์อย่าง moon ดูบ้าง
        หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ แนวเสียงคงอยากได้ใกล้เคียงหลอดครับ
        ผมก็มีแนวทางกับท่านครับ

Comment

ถ้าจะมาเล่นหลอดจะยุ่งยากไหม ชุดที่ผมใช้อยู่เข้ากันไหมตัวที่มองอยู่คือTS KB211i จะดีไหมครับ

Comment

ถ้าเปลี่ยนจาก 75W มาเป็น 100W เสียงที่ได้จะอิ่มขึ้นอีกครับ โดยที่วอลลุ่มเท่าเดิมหรืออาจน้อยกว่าครับ ถ้าชอบหวาน ก็คงต้อง MOON ชอบหวานกว่าคงต้องหลอดครับ
            ตัว TS KB211i เห็นรีวิวมาว่าเสียงดีน่าดู อ่านแล้วอยากจะลองฟังสักครั้ง เพราะกำลังมองๆหา int ตัวใหม่มาขับเจ้า ProAc อยู่เหมือนกันครับ

Comment

หลอดหวานแต่ขาดฐานต่ำ ทำให้ได้ก็ไม่ลงเพราะคนยุคเก่าเขาไม่ฟังเบส
              ถ้าต้องการครบเครื่องต้องใช้ solidครับ
              แต่ ไฮบริดก็เป็นทางเลือก แต่ solid เมื่อระดับสูงขึ้นก็จะมีความฉ่ำหวานเองเป้นธรรมดา
              rotel เปลี่ยนเป็น rotel ก็ไม่พ้นเสียงเดิม วัตต์ที่มากขึ้นอากทำให้เสียงกว้างขึ้นและเบสดีขึ้นแต่ไม่สามารถทำใก้เสียงเปลี่ยนไปจากเดิมได้มาก
              เปลี่ยนยี่ห้อ เล่นตัวที่ไฮเอนมากขึ้น จะเป็ฯโจทย์ที่จบครับ
              แนบทางแอมป์ ผมขอยกมาจากอีกกระทู้ที่ผมไปตอบมาแล้วนะครับ

Krell 300i พละกำลัง พร้อมความต่อเนื่องลื่นไหล แอมป์บ้าพลังของวัยรุ่นโดยแท้ ฟังดูแล้วเหมือนเห็นโคบาลหนุ่มควบม้าอยู่ตรงหน้าก็ไม่ปาน เต้มไปด้วยพลังและมีชีวิตชีวา อยู่ในงบ 49,000 พ่วงด้วยรางวัล steriophile Class A recommand Made in USA

Moon I3 นุ่นนวลอิ่มเนียน วงเล็กกว่า krell หน่อย แต่ ฟังสบาย ฟังแล้วเหมือนนอนดูพระจันทร์ข้างขึ้น สงบ เงียบ เยือกเย็นแต่นุ่มนวล 49,000 พ่วงด้วยรางวัล steriophile Class B recommand Made in Canada

Naim 5i หวานแฟงพลัง หลักแน่นแต่นุ่มนวล เหมื่อนเป็นลุกของเคลรและมูนรวมกัน 38,000 Made in England

Musical fidallity A1 Class a ร้อนจี๋ หวานเจียบ เนียนนุ่มอิ่มอุ่น ขวัญใจนักเล่นรุ่นแรก 15,000 Made in England

BOW ZZ One เหลือกว่างบนิดหน่อย 60,000++ เนียนนุ่นมชุ่มนมเนย หวานละเมียดเหมือนกินนมสดอุ่นๆในหน้าหนาวจัดๆ หวานละมุนไม่จัดเหมือนน้ำตาล กินลงคอไปแล้วแต่รสชาด ยังค้างที่ลิ้น ดีที่สุดในบรรดาที่กล่าวมา นักเล่นยุคปัจจุบัน หากันให้ควัก พ่วงด้วยรางวัล steriophile Class A recommand Made in Denmark

Mcintosh MA6400, MA6500 พลังเบสและความนุ่ม ลงตัวอยู่ด้วยกัน อิ่มเนียน นุ่มเหนียวหวานเหมือนมาชเมลโลใส้ช๊อคโกแลต พลังลงลึก ได้ใจ เสียงอิ่มเนียนเป็นประกายฟังได้นาน ขวัญใจนักฟังรุ่นดึก หน้าตา เหมือนนางงามสหรัฐ มาเดินแฟชั่นให้ดู เวลาผิดไฟ น้องแกกลับยิ่งเร่าร้อน แสดงลีลาให้เห็นยิ่งเด่นชัด ไม่เชื่อ ลองหามาสักเครื่องแล้วปิดไฟฟังสิ Made in USA 40-60K

Electro companient ดำขรึม หวานอิ่ม เนียน ให้ความคล้ายโบว คล้าย Mcintosh นึกเล่นรุ่นดึกก็ไขว่ความอยากเอามาเชยชม Made in italy 40-60K เช่นกัน

ยังมีอีกหลายตัวที่ผมยังบรรยายได้ไม่หมด เอาเป็นแนวทางเท่านี้ก่อนแล้วกันนะครับ

Comment

ขอบคุณท่านมังกรซ่อนกายครับสำหรับคำแนะนำ
                ได้ไปฟังแอมป์หลอดมาแล้วครับเพลงเสียงร้องนี่เข้าขั้นสามารถทำให้หลับได้ทีเดียว หวานกินใจดีจริง ปล.อายุมากหน่อยเจอกันแน่
                ช่วงเก็บกระสุนต่อเนื่องไม่มีอะไรฟัง เลยหันไปครบกิ๊กเก่าแต่ใหญ่ขึ้น rotel 1070ครับมีพี่ใจดีอยู่แถวบ้านนี่เองเครืองเล่นแกเยอะจริงๆแกใจดีให้ราคาดีเอามาลองเล่นไปพลางก่อน พบว่ามันให้ความนิ่งและเหมือนมันจะสุขุมขึ้นและลดความจัดจ้านลงไปได้มากทีเดียว อันนี้ไม่รู้ว่าเพราะฟิวส์HIFI-TUNING Supremeหรือเปล่า เดี๋ยวพร้อมเมื่อไหร่คงได้รบกวนพี่ๆเพื่อนๆอีกทีครับ

Comment

ขอถามนอกเรื่องครับ
                  สายลำโพง Anticable แนวเสียงเป็นไงบ้างครับ
                  แบบว่ากำลังสนใจ

Comment

Originally posted by Purity View Post
                    ขอถามนอกเรื่องครับ
                    สายลำโพง Anticable แนวเสียงเป็นไงบ้างครับ
                    แบบว่ากำลังสนใจ
                    อ้างอิงกับแวนเดนฮู โกลวอเตอร์ สิ่งที่ได้มาเบสกระชับ ปลายเสียงแหลมไม่กรุ้งกริ้งแต่ก็ออกครบทุกเสียง แต่ที่เด่นสุดเสียงกลางร้องเครื่องดนตรีชัดขึ้นแต่ไม่จัด อยู่ใกล้กันผ่านไปบางแสนบ่อยถ้าจะลองวันไหนผ่านไปเอาไปให้ลองก็ได้ครับ

Comment

เคยลองเหมือนกันเสียงก็ตามด้านบนว่า
                      ที่แปลกและตลกคือเป็นสายแข็งเวลาติดตั้งนี้โค้งเป็นงาช้างเลย อิอิ

Comment

Working...
                      X