Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงมีเสียงรรบกวนดัง ซี่ ๆๆ เป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงมีเสียงรรบกวนดัง ซี่ ๆๆ เป็นเพราะอะไรครับ

ลำโพงผมมีเสียงรบกวนดังซี่ ๆ ตลอดเวลาครับ รำคาญมาก

และมันดังมากจริง ๆ นั่งห ่างจากโต๊ะคอมเกือบ 2 เมตร ก็ยังได้ยินอยู่ทั้งที่เปิดเสียงแค่ 50 เปอร์เซ็น

100 ไม่ต้องพูดถึงครับ สาเหตุมาจากอะไรครับ

และมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

เป็นได้หลายสาเหตุครับ
    ไดร์เวอร์ การ์ดอุปกรณ์บางตัวเสื่อม
    สายไฟ ปลั๊กไฟ
    PSU
    สายสัญญาณ
    วงจรแอมป์ หรืออุปกรณ์ในวงจรแอมป์บางตัวเสื่อม
    ไฟรั่วแล้วไม่มีกราวน์
    ----------------
    ฉาบฉวยลักไก่ ก็เอา C ค่า 0.1- 4.7 คล่อม ที่ลำโพงก็พอช่วยได้
    แต่ไม่ค่อยถูกหลัก หาต้นตอแล้วแก้ ให้ตรงเหตุจะดีกว่า

Comment

แก้ปัญหาให้ตรงจุดคือการซื้อใหม่ครับ อิๆๆ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
        เป็นได้หลายสาเหตุครับ
        ไดร์เวอร์ การ์ดอุปกรณ์บางตัวเสื่อม
        สายไฟ ปลั๊กไฟ
        PSU
        สายสัญญาณ
        วงจรแอมป์ หรืออุปกรณ์ในวงจรแอมป์บางตัวเสื่อม
        ไฟรั่วแล้วไม่มีกราวน์
        ----------------
        ฉาบฉวยลักไก่ ก็เอา C ค่า 0.1- 4.7 คล่อม ที่ลำโพงก็พอช่วยได้
        แต่ไม่ค่อยถูกหลัก หาต้นตอแล้วแก้ ให้ตรงเหตุจะดีกว่า
        แล้วผมจะรู้ได้ยังไงครับว่ามาจากสาเหตุไหน เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
          แก้ปัญหาให้ตรงจุดคือการซื้อใหม่ครับ อิๆๆ
          แล้วมันสามารถเคลมได้มั้ยครับ ซื้อมาไม่ถึงปีเลยครับ ประกันยังอยู่

Comment

คำถามนี้ก็เหมือนถามว่าทำไมคอมพ์ผมช้า....สามเหตุมันมีมากมาย เริ่มแรกให้ถอด input ออกก่อน แล้วสังเกตุอาการ
            Originally posted by slipknot66 View Post
            แล้วผมจะรู้ได้ยังไงครับว่ามาจากสาเหตุไหน เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

Comment

^
              นั่นสิ...ลองเปลี่ยนของที่อยู่ในบ้านก่อนครับ
              เช่นย้ายปลั๊กที่เสียบประจำไปเสียบตัวอื่น
              หรือเปลี่ยนปลั๊กราง (เน้น...ใช้ของที่มีอยู่แล้วทดลอง)
              เสียงจี่...นี่ ปลั๊กหลวม ก็มีโอกาศให้เกิดเสียงขึ้นได้ครับ

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
                คำถามนี้ก็เหมือนถามว่าทำไมคอมพ์ผมช้า....สามเหตุมันมีมากมาย เริ่มแรกให้ถอด input ออกก่อน แล้วสังเกตุอาการ
                ลองแล้วครับ ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย แต่พอเสียบเข้าไปคืนก็ได้ยินเหมือนเดิม

Originally posted by tiger X-fi View Post
                ^
                นั่นสิ...ลองเปลี่ยนของที่อยู่ในบ้านก่อนครับ
                เช่นย้ายปลั๊กที่เสียบประจำไปเสียบตัวอื่น
                หรือเปลี่ยนปลั๊กราง (เน้น...ใช้ของที่มีอยู่แล้วทดลอง)
                เสียงจี่...นี่ ปลั๊กหลวม ก็มีโอกาศให้เกิดเสียงขึ้นได้ครับ
                ลองเปลี่ยนแล้วครับ ทีแรกลองเสียบกับปลั๊กรางที่ใช้ต่อคอมก็เป็น

ลองเปลี่ยนไปเสียบกับเต้ารับในห้องก็เป็นครับ

Comment

^
                  ตามนั้นครับ ว่าแต่ เสือตัวนี้ดุจัง อิอิ ตัวเดิมน่าร๊าก น่ารัก

Comment

^
                    เปลี่ยน ลุค บ้างครับ...555+

Comment

ลองดูมีไปเปิดเสียงไมค์ไหมคับ

Comment

ลำโพงไม่เสียแน่ๆ เสียงจี่มาจากต้นทาง มีหูฟังมั้ยลองเอามาเสียบที่ต้นทางดูก่อน

Comment

ของผม เคยเป็นๆ หายๆ ลองเช็คดู สายแจคข้อต่อ ทุกจุด อาจไม่แน่นไม่สนิท สกปรก ..... slot ซาวไม่แน่น....PC ของผม ลงทุน ตอก Ground ทองแดง 1 เมตรให้มันซะเลย...ช่วงเวลาเอาสาย Ground แตะกับ PC ***งประมาณ 1/2 ซม. มองเห็น กระแสไฟอย่างชัดเจน และปัญหาหลายอย่างกับ PC เริ่มลดลง

Comment

ผมลองทำดูตามที่หลายๆ ท่านบอกก็ยังไม่หายครับ เมื่อกี๊จับโดนน็อตที่ยึดอยู่ด้านหลังตัวซัฟ โดนไฟดูดด้วยอ่ะครับ

เป็นเพราะไฟนี้หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by slipknot66 View Post
                              ผมลองทำดูตามที่หลายๆ ท่านบอกก็ยังไม่หายครับ เมื่อกี๊จับโดนน็อตที่ยึดอยู่ด้านหลังตัวซัฟ โดนไฟดูดด้วยอ่ะครับ

เป็นเพราะไฟนี้หรือเปล่าครับ
                              ก็ลองต่อกราวทำสายดิน ดูก่อนก็ได้ครับ
                              คอมจะได้ไม่ดูด ไม่แน่เสียงนั่นอาจหายขาดไปเลย เช่นเครื่องผมต่อสายไฟหลังเคสเข้าวงกบหน้าต่างหอพัก เสียงจี่ๆเงียบลง+ไฟไม่ดูดด้วยครับ

Comment

Working...
                              X